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	kusikiliza na kuzungumza
(NYUMBANI)


	Matamshi bora
:silabi na vitanza ndimi
	  Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kutambua silabi zinazotokana na sauti zinazokaribiana katika maneno
2. Kutamka silabi zinazotakana na sauti zinazokaribiana kimatamshi
3. Kutamka vitanzandimi vinavyoundwa kwa silabi za sauti zinazikaribiana kimatamshi
	1. Ni silabi zinazounddwa katika vitanzandimi ulivyokariri
2. Ni silabi zipi zinazorudiwa katika vitanzandimi unavyounda
	Mwanafunzi:
· Atambue silabu za sauti pb,td,kg,chj kutokana na maneno kwernye vitabu
· Asikilize sauti za lengwa ziikitamkwa  na mwalimu mgeni mwalikwa au kutoka kwa  vifaa vya kiteknolojia k.v kinasasauti na rununu
· Atamke silabi za sauti lengwa na vitanzandimi akiwa pekeake, wakiwa wawili au katika vikundi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	2
	
	Matamshi bora
:silabi na vitanza ndimi
	  Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kutambua silabi zinazotokana na sauti zinazokaribiana katika maneno
2. Kutamka silabi zinazotakana na sauti zinazokaribiana kimatamshi
3. Kutamka vitanzandimi vinavyoundwa kwa silabi za sauti zinazikaribianakimatamshi
	1. Ni silabi zinazounddwa katika vitanzandimi ulivyokariri
2. Ni silabi zipi zinazorudiwa katika vitanzandimi unavyounda
	3. Atambue silabu za sauti pb,td,kg,chj kutokana na maneno kwernye vitabu
4. Asikilize sauti za lengwa zikitamkwa  na mwalimu mgeni mwalikwa au kutoka kwa  vifaa vya kiteknolojia k.v kinasasauti na rununu
5. Atamke silabi za sauti lengwa na vitanzandimi akiwa pekeake, wakiwa wawili au katika vikundi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Matamshi bora
:silabi na vitanza ndimi
	  Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kutambua silabi zinazotokana na sauti zinazokaribiana katika maneno
2. Kutamka silabi zinazotakana na sauti zinazokaribiana kimatamshi
3. Kutamka vitanzandimi vinavyoundwa kwa silabi za sauti zinazikaribianakimatamshi

	1. Ni silabi zinazounddwa katika vitanzandimi ulivyokariri
2. Ni silabi zipi zinazorudiwa katika vitanzandimi unavyounda
	3. Atambue silabu za sauti pb,td,kg,chj kutokana na maneno kwernye vitabu
4. Asikilize sauti za lengwa zikitamkwa  na mwalimu mgeni mwalikwa au kutoka kwa  vifaa vya kiteknolojia k.v kinasasauti na rununu
Atamke silabi za sauti lengwa na vitanzandimi akiwa pekeake, wakiwa wawili au katika vikundi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Matamshi bora
:silabi na vitanza ndimi
	  Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kutambua silabi zinazotokana na sauti zinazokaribiana katika maneno
2. Kutamka silabi zinazotakana na sauti zinazokaribiana kimatamshi
3. Kutamka vitanzandimi vinavyoundwa kwa silabi za sauti zinazikaribianakimatamshi
	1. Ni silabi zinazounddwa katika vitanzandimi ulivyokariri
2. Ni silabi zipi zinazorudiwa katika vitanzandimi unavyounda
	3. Atambue silabu za sauti pb,td,kg,chj kutokana na maneno kwernye vitabu
4. Asikilize sauti za lengwa zikitamkwa  na mwalimu mgeni mwalikwa au kutoka kwa  vifaa vya kiteknolojia k.v kinasasauti na rununu
Atamke silabi za sauti lengwa na vitanzandimi akiwa pekeake, wakiwa wawili au katika vikundi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Kusoma
	Kusoma kwa ufahamu cha hadithi
	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kutambua msamiati wa mada lengwa uliotumika katika kifungu chahadithi hii kuimarisha ufahamu
2. Kutumia msamiati lengwa kwa usahihi katika sentensi
3. Kusoma lifungu cha hadithi kwa ufasaha 
	· Ni vifaa vipi vya nyumbani unavyojua
· Vifungu vya kusoma vina umuhimu gani
	Mwanafunzi
· Atambue misamiati wa nymbani(k.v meza,sebule, balbu/globu,kizingiti,fremu,neti,tendegu,motto wa meza,mvungu,figa,kochi,kupiga deki)kwa kutumia kadi za maneno, mchoro,chati na mti maneno
· Atambue msamiati wa nyumbani kwa kutumia tarakilishi na projecta
· Achore na kuonyesha vifaa va nyumbani kwa tarakilishi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	2
	
	Kusoma kwa ufahamu cha hadithi
	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kutambua msamiati wa mada lengwa uliotumika katika kifungu chahadithi hii kuimarisha ufahamu
2. Kutumia msamiati lengwa kwa usahihi katika sentensi
3. Kusoma lifungu cha hadithi kwa ufasaha
	· Ni vifaa vipi vya nyumbani unavyojua
· Vifungu vya kusoma vina umuhimu gani
	Mwanafunzi
· Atambue misamiati wa nymbani(k.v meza,sebule, balbu/globu,kizingiti,fremu,neti,tendegu,motto wa meza,mvungu,figa,kochi,kupiga deki)kwa kutumia kadi za maneno, mchoro,chati na mti maneno
· Atambue msamiati wa nyumbani kwa kutumia tarakilishi na projecta
· Achore na kuonyesha vifaa va nyumbani kwa tarakilishi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	Kujaza pemgo 
Kutumga semtemsi
Kujibu maswali 
Kazi mradi
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	Kuandika
	Kuandika insha: insha ya wasifu
	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kutambua msamiati wa mada lengwa uliotumika katika kifungu chahadithi hii kuimarisha ufahamu
2. Kutumia msamiati lengwa kwa usahihi katika sentensi
3. Kusoma lifungu cha hadithi kwa ufasaha
	Je, unazingatia mambo gani unapoandika ninsha nzuri ya wasifu                                                         
	Mwanafunzi:
· Atambue insha ya wasifu kwa kurejelea vielezo vya insha viivyondikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi
· Aandae vidokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake
· Aandike insha daftarini inayoeleza sifa za ntu kama vile mzazi au mlezi,rafiki mwalimu au kiongozi yoyote kwa kuzingatia anwani,mpangilio mzuri wa mawazo,hati safi,tahajia,kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka kwa ubunifu
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Kuandika insha: insha ya wasifu
	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kutambua msamiati wa mada lengwa uliotumika katika kifungu chahadithi hii kuimarisha ufahamu
2. Kutumia msamiati lengwa kwa usahihi katika sentensi
3. Kusoma lifungu cha hadithi kwa ufasaha
	Je, unazingatia mambo gani unapoandika ninsha nzuri ya wasifu                                                         
	Mwanafunzi:
· Atambue insha ya wasifu kwa kurejelea vielezo vya insha viivyondikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi
· Aandae vidokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake
· Aandike insha daftarini inayoeleza sifa za ntu kama vile mzazi au mlezi,rafiki mwalimu au kiongozi yoyote kwa kuzingatia anwani,mpangilio mzuri wa mawazo,hati safi,tahajia,kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka kwa ubunifu
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	1
	Sarufi 
	Aina za maneno:
Nomino

	Kufikia mwish wa mada mwanafunzi aweze:
1. Kueleza maana  ya nomino ili kutofautisha na aina nyingine za nomino
2. Kutambua nomino  katika kundi  la maneno na sentensi
3. Kutumia nomino kwa njia sahihi katika sentensi
4. Kuonea fahari matumizi ya nomino katika mawasiliano
	Je, ni vitu gani tunavyoweza kupata nyumbani
	Mwanafunzi
· Ashirikiane na wenzake kueleza maaana ya nomino kuzingatia sentensi
· Atambue nomino katika kundi la maneno aliyopewa
· Ashirikiane ana wenzake kutoa fano ya nomino
· 
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Aina za maneno:
Nomino

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
1. Kueleza maana  ya nomino ili kutofautisha na aina nyingine za nomino
2. Kutambua nomino  katika kundi  la maneno na sentensi
3. Kutumia nomino kwa njia sahihi katika sentensi
4. Kuonea fahari matumizi ya nomino katika mawasiliano
	Je, ni vitu gani tunavyoweza kupata nyumbani
	Mwanafunzi
· Ashirikiane na wenzake kueleza maaana ya nomino kuzingatia sentensi
· Atambue nomino katika kundi la maneno aliyopewa
· Ashirikiane ana wenzake kutoa fano ya nomino

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Aina za maneno
vitenzi
	Kufikia mwish wa mada mwanafunzi aweze:
1) Kueleza maana vitenzi ili kuvitofautisha na aina nyingine za maneno
2) Kutambua kitanzi katika kundi la maneno na sentensi
3) Kutumia vitenzi ipasavyo katika katika mawasiliano
Kuonea fahari matumizi ya  vitenzi katika mawasiliano
	Ni shughuli gani unazofanya kila siku
	Mwanafunzi
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya vitenzi na kuvitungia sentensi
· Ashirikiane na wenzake kutoa mfano ya vitenzi(k,v soma,andika,keti) katika kadi za maneno,kapu maneno ubao,vifaa vya kidijitalink
· Atambue vitenzi katika kundi la maneno aliyopewa kwenye tarakilishi ili achague vitenzi,aviburure nakuvitia kapuni akiwa peke yake au kwenye vikundi
· Aweze kutambua vitendo vinavyofanyika katika picha
· 
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Aina za maneno
vitenzi
	Kufikia mwish wa mada mwanafunzi aweze:
1) Kueleza maana vitenzi ili kuvitofautisha na aina nyingine za maneno
2) Kutambua kitanzi katika kundi la maneno na sentensi
3) Kutumia vitenzi ipasavyo katika katika mawasiliano
4) Kuonea fahari matumizi ya  vitenzi katika mawasiliano
	Ni shughuli gani unazofanya kila siku
	
· Aigize vitenzi mbalimbali akishirikiana na wenzake
· Atumie vitenzi kutunga sentensi mtandaoni ili wenzake wazisome na kuzishahisha

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Aina za maneno: vivumishi
	Kufikia mwisho wa mada:
1. Kueleza maana ya kivumishi ili kukitofautisha na aina nyingine za maneno
2. Kutambua kivumishi katika kundi la maneno na sentensi
3. Kutumia vivumishi ipasavyo katika sentensi na kifungu
4. Kuonea fahari matumizi ya kivumishi katika sentensi
	Ni sifa zipi unazoweza kutambua katika nomino mbalimbali
	Mwanafunzi:
· Atambue vivumishi katika kundi la maneno aliyopewa(k.m zuri,baya,refu,fupi,euzi,nk)
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya vivumishi na kuvitunga sentensi
· Apewe maneno kwenye tarakilishi achague vivumishi,aviburure na  na kuvitia kapuni akiwa pekeake na kwenye vikundi
· Arumie vivumishi kutunga sentensi daftarini na mtandaoni ili wenzake wazisome na kusahihisha
· Aandike aaya fupi akitumia kuvumshi kuelesza kitu,mtu hali na mahali
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Aina za maneno: vivumishi
	Kufikia mwisho wa mada:
1. Kueleza maana ya kivumishi ili kukitofautisha na aina nyingine za maneno
2. Kutambua kivumishi katika kundi la maneno na sentensi
3. Kutumia vivumishi ipasavyo katika sentensi na kifungu
4. Kuonea fahari matumizi ya kivumishi katika sentensi
	Ni sifa zipi unazoweza kutambua katika nomino mbalimbali
	Mwanafunzi:
· Atambue vivumishi katika kundi la maneno aliyopewa(k.m zuri,baya,refu,fupi,euzi,nk)
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya vivumishi na kuvitunga sentensi
· Apewe maneno kwenye tarakilishi achague vivumishi,aviburure na  na kuvitia kapuni akiwa pekeake na kwenye vikundi
· Arumie vivumishi kutunga sentensi daftarini na mtandaoni ili wenzake wazisome na kusahihisha
· Aandike aaya fupi akitumia kuvumshi kuelesza kitu,mtu hali na mahali
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	3
	
	Maamkuzi na maagano
	Kufikia mwisho wa mada:
1. Kutambua aina mbali mbali za maamkuzi na maagano katika mawasiliano
2. Kueleza mamkuzi na maagano yanayorumika katika muktadha mbalii mbali
3. Kutumia aina  mbalimbali za maamkuzi katika mahusiano
4. Kuchangamkia maamkuzi na maagano katika mahusiano
	Je, watu husalimiana vipi katika jamii yako
Je, watu huagana vipi katika jamii yako
	Mwanafunzi
· Atambue mamkuzi(k.v  Umzima?, U hali gani? Alamsiki,Lala unono,Siku njema,Makiwa) kutika kwenye chati , ubao au vifaa vya kidijitali,mchoro na picha
· Ashiriki mjadala na wenzake au katika vikundi kuhusu maamkuzi na maagano yanayolengwa na matumizi yake
· Ashirikiane na wenzake kuigiza maamkuzi na maagana lengwa
· Atazame watu wakiamkuana na kuagana  katika vifaa vya kidijitali
· Apewe orodha ya maamkuzi na maagano ili kuyambatanisha na majibu sahihi kwenye tarakilishi

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Maamkuzi na maagano
	Kufikia mwisho wa mada:
1. Kutambua aina mbali mbali za maamkuzi na maagano katika mawasiliano
2. Kueleza mamkuzi na maagano yanayorumika katika muktadha mbalii mbali
3. Kutumia aina  mbalimbali za maamkuzi katika mahusiano
4. Kuchangamkia maamkuzi na maagano katika mahusiano
	Je, watu husalimiana vipi katika jamii yako
Je, watu huagana vipi katika jamii yako
	Mwanafunzi
· Atambue mamkuzi(k.v  Umzima?, U hali gani? Alamsiki,Lala unono,Siku njema,Makiwa) kutika kwenye chati , ubao au vifaa vya kidijitali,mchoro na picha
· Ashiriki mjadala na wenzake au katika vikundi kuhusu maamkuzi na maagano yanayolengwa na matumizi yake
· Ashirikiane na wenzake kuigiza maamkuzi na maagana lengwa
· Atazame watu wakiamkuana na kuagana  katika vifaa vya kidijitali
· Apewe orodha ya maamkuzi na maagano ili kuyambatanisha na majibu sahihi kwenye tarakilishi

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Kusoma
	Kusoma kwa ufahamu:
Matumizi ya kamusi
	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kueleza maana ya kamusi ili kutofautisha na vitabu vingine
2. Kutumia kamusi ipasavyo kutafuta maana za maneno asiyoyajua ili kukuza msamiati wake
3. Kuchangamkia umuhimu wa kamusi katika kukuza msamiati wake
	1. Unatafutaje maneno kwenye kamusi
2. Kamusi ina umuhimu gani
	Mwanafunzi 
· Ashiriki kujadiliana na wenzake kuhusu maana na matumizi ya kamusi
· Ajadiliane na wenzake kuhusu mpangilio  wa maneno katika kamusi
· Atumie kamusi kutafuta maana za  maneno mbalimbali akiwa peke yake,wawili wawili au katika vikundi
· Atumie mtandao kusikiliza na kusoma maelezo kuhusu msamiati anaotafutia maana

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Kusoma kwa ufahamu:
Matumizi ya kamusi
	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
1. Kueleza maana ya kamusi ili kutofautisha na vitabu vingine
2. Kutumia kamusi ipasavyo kutafuta maana za maneno asiyoyajua ili kukuza msamiati wake
3. Kuchangamkia umuhimu wa kamusi katika kukuza msamiati wake
	4. Unatafutaje maneno kwenye kamusi
Kamusi ina umuhimu gani 
	Mwanafunzi 
· Ashiriki kujadiliana na wenzake kuhusu maana na matumizi ya kamusi
· Ajadiliane na wenzake kuhusu mpangilio  wa maneno katika kamusi
· Atumie kamusi kutafuta maana za  maneno mbalimbali akiwa peke yake,wawili wawili au katika vikundi
· Atumie mtandao kusikiliza na kusoma maelezo kuhusu msamiati anaotafutia maana

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	3
	Kuandika
	Kuandika insha:
Insha ya masimulizi
	Kufikia mwisho wa mada,mwanafunzi aweze:
1. Kutambua insha ya masimulizi kwa kuzingatia muundo
2. Kuandika insha ya masimulizi inayozingatia mada,ujumbe,mtindo na muundo ufaao
3. Kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya masimulizi ili kukuza ubunifu wake
	1. Insha ya masimulizi inahusu nini?
2. Je, unazingatia nini unapoandika insha ya masimulizi

	· Mwanafunzi atambue insha ya masimuli kwa kurejelea vielezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi
· Aandae  vidikezo vitakavyomwongozaa kuongoza insha yake
· Aandike insha inayosimulia  kisa kinachohusu nidhamu mezani kwa kuzingatia anwani,mpamgilio nzuri wa mawazo, hati ya sifa, tahajia kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu
· Ashiriki na wenzake  kujadili mada ya insha na muundo wa insha ya masimulizi
· Aandike insha ya masimulizi mtandaoni na kusambaza kwa wenzake na mwalimu ili wasome na kutathmini
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi
Makala mbalimbali
	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Kuandika insha:
Insha ya masimulizi
	Kufikia mwisho wa mada,mwanafunzi aweze:
3. Kutambua insha ya masimulizi kwa kuzingatia muundo
4. Kuandika insha ya masimulizi inayozingatia mada,ujumbe,mtindo na muundo ufaao
5. Kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya masimulizi ili kukuza ubunifu wake
	1. Insha ya masimulizi inahusu nini?
2. Je, unazingatia nini unapoandika insha ya masimulizi

	· Mwanafunzi atambue insha ya masimuli kwa kurejelea vielezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi
· Aandae  vidikezo vitakavyomwongozaa kuongoza insha yake
· Aandike insha inayosimulia  kisa kinachohusu nidhamu mezani kwa kuzingatia anwani,mpamgilio nzuri wa mawazo, hati ya sifa, tahajia kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu
· Ashiriki na wenzake  kujadili mada ya insha na muundo wa insha ya masimulizi
· Aandike insha ya masimulizi mtandaoni na kusambaza kwa wenzake na mwalimu ili wasome na kutathmini
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi
Makala mbalimbali
	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Sarufi
	Aina za maneno:
viwakilishi
	Kufikia mwisho wa mada,mwanafunzi aweze:
3. Kutambua insha ya masimulizi kwa kuzingatia muundo
4. Kuandika insha ya masimulizi inayozingatia mada,ujumbe,mtindo na muundo ufaao
Kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya masimulizi ili kukuza ubunifu wake
	Ni maneno gani yanayoweza kutumiwa kutoa habari zaidi kuhusu nomino unazojua
	Mwanafunzi :
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya viwakilishi na kuvitungia sentensi
· Atambue viwakilishi katika  kundi la maneno aliyopewa
· Apewe maneno kwenye tarakilishi achague viwakilishi , aviburure na  kuvitia kapuni akiwa pekeake au kwenye vikundi
· Atumie viwakilishi kutunga sentensi sentensi daftarini na mtandaoni ili wenzake wazisome na kuzisahhihisha
· Ajaze mapengo kwa kutumia viwakilisha mwafaka
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	2
	
	Aina za maneno:
viwakilishi
	Kufikia  mwisho wa mada mwanfaunzi aweze
· Kueleza maana ya kiwakilishi ili kukibainisha
· Kutambua kiwakilishi katika kundi la maneno na sentensi
· Kutumia kiwakilishi ipasavyo katika sentensi
· Kuonea fahari matumizi ya kiwakilishi katika mawasiliano
	Ni maneno gani yanayoweza kutumiwa kutoa habari zaidi kuhusu nomino unazojua
	Mwanafunzi :
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya viwakilishi na kuvitungia sentensi
· Atambue viwakilishi katika  kundi la maneno aliyopewa
· Apewe maneno kwenye tarakilishi achague viwakilishi , aviburure na  kuvitia kapuni akiwa pekeake au kwenye vikundi
· Atumie viwakilishi kutunga sentensi sentensi daftarini na mtandaoni ili wenzake wazisome na kuzisahhihisha
Ajaze mapengo kwa kutumia viwakilisha mwafaka
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	3
	Aina za maneno : Vielezi

	
	Kufikia  mwisho wa mada mwanfaunzi aweze
· Kueleza maana ya vielezi ili kukibainisha
· Kutambua vielezi katika kundi la maneno na sentensi
· Kutumia vielezi ipasavyo katika sentensi
· Kuonea fahari matumizi ya  vielezi katika mawasiliano
	Unafanyaje shughuli  zako za kila siku?
	Mwanafunzi 
· Ashirikiaane na wenzake kueleza maana ya vielezi na kuvitungia sentensi(kv polepole,haraka,sana,vizuri,kisheria,jana,shuleni,uwanjani n.k)
· Atambue vielezi katika kundi la maneno aliyopewa katika kadi za maneno,chati ,mti maneno, ubao,vifaa vya kidijitali nk
· Achague vielezi kutoka kwenye kundi la maneno kwa kutumia tarakilishii  kwa kuviburura na kuvitia kapuni akiwa peke yake au kwenye kundi
· Aigize vielezi mbalimbali panapofa akishirikiana na wenzake

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	4
	Aina za maneno : Vielezi

	
	Kufikia  mwisho wa mada mwanfaunzi aweze
· Kueleza maana ya vielezi ili kukibainisha
· Kutambua vielezi katika kundi la maneno na sentensi
· Kutumia vielezi ipasavyo katika sentensi
· Kuonea fahari matumizi ya  vielezi katika mawasiliano
	Unafanyaje shughuli  zako za kila siku?
	Mwanafunzi 
· Ashirikiaane na wenzake kueleza maana ya vielezi na kuvitungia sentensi(kv polepole,haraka,sana,vizuri,kisheria,jana,shuleni,uwanjani n.k)
· Atambue vielezi katika kundi la maneno aliyopewa katika kadi za maneno,chati ,mti maneno, ubao,vifaa vya kidijitali nk
· Achague vielezi kutoka kwenye kundi la maneno kwa kutumia tarakilishii  kwa kuviburura na kuvitia kapuni akiwa peke yake au kwenye kundi
· Aigize vielezi mbalimbali panapofa akishirikiana na wenzake

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
7
	1
	Kusikiliza na kuzungumza (MAVAZI)

	Matamshi bora: Vitendawili

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua vitendawili  vyenye sauti radidi kweye orodha
· Kutamka maneno yenye sauti radidi katika vitendawili lengwa
· Kutega na kutegua vitandawili vyenye sauti radidi ili kujenga matamshi bora
· Kuchangamkia matumizi ya vitendawili vyenye sauti radidi kama njia ya kujenga utamkaji bora wa maneno
	Je, unajua kutega na kutegua vitandawili gani?
	Mwanafunzi
· Atambue vitendawili kwenye uradidi wa sauti(p/b,t/d,k/g,w/y katika chati,ubao au vifaa vya kidijitali (k.m Nifungue nikufunike(mwavuli) pitia huku mi nipitie  kule,tupatane pale(mshipi),ukimtembelea nyayo zi(viatu)
· Ashiriki katika kutega na kutegua vitendawili vyenye sauti radidi wakiwa waili wawili au katika vikundi
· Asikilize vitendawili vikitegwa na kuteguliwa kupitia vyombo vya kidijitali
	
	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	2
	
	Matamshi bora: Vitendawili

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua vitendawili  vyenye sauti radidi kweye orodha
· Kutamka maneno yenye sauti radidi katika vitendawili lengwa
· Kutega na kutegua vitandawili vyenye sauti radidi ili kujenga matamshi bora
Kuchangamkia matumizi ya vitendawili vyenye sauti radidi kama njia ya kujenga utamkaji bora wa maneno
	Je, unajua kutega na kutegua vitandawili gani?
	· Atambue vitendawili kwenye uradidi wa sauti(p/b,t/d,k/g,w/y katika chati,ubao au vifaa vya kidijitali (k.m Nifungue nikufunike(mwavuli) pitia huku mi nipitie  kule,tupatane pale(mshipi),ukimtembelea nyayo zi(viatu)
· Ashiriki katika kutega na kutegua vitendawili vyenye sauti radidi wakiwa waili wawili au katika vikundi
· Asikilize vitendawili vikitegwa na kuteguliwa kupitia vyombo vya kidijitali
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	3
	Kusoma

	Kusoma kwa ufahamu:kifungu na hadithi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua msamiati wa mada lengwa uliotumika katika hadithi ili kuimarisha ufahamu
· Kutumia msamiati lengwa kwa usahihi katika sentensi
· Kusoma kifungu kwa ufasaha  ili kupata ujumbe uliolengwa
· Kuonyesha ufahamu wa kifungu kwa kutoa muhtasari na kujibu
· Kujenga mazoea ya usomaji bora katika maisha ya kila siku
	Je, unapenda mavazi gani?
Ni mabo gani mtu huzingatia anapochagua mavazi yake
	Mwanafunzi
· atambue msamiati unahusu mavazi(k.m suruali,rinda,chupi,suti,soksi na tai) kwa  kutumia kadi za maneno, michoro,hati,mti manrno,vitabu au mtandao
· atambue msamiati wa mavazi kwa kutumia tarakilishi na projecta
· achore na kuonyesha mavazi mbalimbali kwenye tarakilishi na daftarini
· ashiriki katika vikundi kujadili mavazi mbalimbali na umuhimu wake
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi
Makala ya vitabu
	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	4
	
	Kusoma kwa ufahamu:kifungu na hadithi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua msamiati wa mada lengwa uliotumika katika hadithi ili kuimarisha ufahamu
· Kutumia msamiati lengwa kwa usahihi katika sentensi
· Kusoma kifungu kwa ufasaha  ili kupata ujumbe uliolengwa
· Kuonyesha ufahamu wa kifungu kwa kutoa muhtasari na kujibu
Kujenga mazoea ya usomaji bora katika maisha ya kila siku
	Je, unapenda mavazi gani?
Ni mabo gani mtu huzingatia anapochagua mavazi yake
	Mwanafunzi
· Atambue vibonzo vikivaa na mavazi mbalimbali inapowezekana kwenye tarakilishi au video
· Asome kifungu chenye mada lengwa kwenye kitabu au kwenye tarakilishi akiwa peke yake,wawili wawili au  katika vikundi
· Atoe muhtasari kuhusu kifungu alichokisoma
· Aulize ajabu maswali kutokana na kifungu alichokisoma
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	1
	
	Kusoma kwa ufahamu:kifungu na hadithi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua msamiati wa mada lengwa uliotumika katika hadithi ili kuimarisha ufahamu
· Kutumia msamiati lengwa kwa usahihi katika sentensi
· Kusoma kifungu kwa ufasaha  ili kupata ujumbe uliolengwa
· Kuonyesha ufahamu wa kifungu kwa kutoa muhtasari na kujibu
Kujenga mazoea ya usomaji bora katika maisha ya kila siku

	Je, unapenda mavazi gani?
Ni mabo gani mtu huzingatia anapochagua mavazi yake
	Mwanafunzi
· Atambue vibonzo vikivaa na mavazi mbalimbali inapowezekana kwenye tarakilishi au video
· Asome kifungu chenye mada lengwa kwenye kitabu au kwenye tarakilishi akiwa peke yake,wawili wawili au  katika vikundi
· Atoe muhtasari kuhusu kifungu alichokisoma
· Aulize ajabu maswali kutokana na kifungu alichokisoma
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	HALF TERM

	9
	1
	
	Kuandika kwa kutumia tarakilishi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua sehemu mbalimbali za tarakilishi zinazotumika kupigia chapa
· Kufungua na kufunga tarakilishi ili kuandika kazi na kuhifadhi
· Kahariri akzi zake kwa kuzingatia uakifishaji ufaao
· Kuhifadhi kazi aliyoindika kwenye tarakilishi
Kujenga mazoea ya kuandika kwa kutumia tarakilishi na kuhifadhi kazi yake ya maandishi
	Je, ni sehemu zipii za tarakilishi unazotumia kuandika
	Mwanafunzi
· Atambue sehemu za kimsingi za tarakilishi za kupiga chapa(k.v kiibodi,kipanya,kiwambo,kitufe na faili)
· Azingatie hatua za kufungua na kufunga tarakilishi
· Aandike mada lengwa kwa kutumia tarakilishi akizingatia chapa koza, italiki na kupigia mistari panapofaa
· Atumie mtandao kusambaza kazi aliyiandika ili kutathmini na kuimarisha
· Ahifadhi kazi yake kwenye faili ya tarakilishi

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	2
	Sarufi

	Aina za maneno: Viunganishi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kueleza maana  ya kiunganishi ili kukibainisha
· Kutambua viunganishi katika kundi la maneno na sentensi
· Kutumia viunganishi kwa njia sahihi katika mawasiliano
· Kuonea fahari matumizi ya viunganishi katika sentensi
	Ni viunganishi gani unavyoweza kutumia sentensi
	Mwanafunzi
· Atambue viunganishi katika kundi la maneno aliyopewa(k.v na, pia,kwa,sababu,lakini)
· Achague viunganishi kutoka kwenye kundi la maneno yaliyo kwenye tarakilishi,aviburure na kuvitia kapuni akiwa peke yake au katika kundi
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya viunganishi kwa kuvitunga sentensi
· Atumie viunganishi kutunga sentensi mtandaoni ili wenzake wazisome na kuzisahisha
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	3
	
	Aina za maneno: Viunganishi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kueleza maana  ya kiunganishi ili kukibainisha
· Kutambua viunganishi katika kundi la maneno na sentensi
· Kutumia viunganishi kwa njia sahihi katika mawasiliano
· Kuonea fahari matumizi ya viunganishi katika sentensi
	Ni viunganishi gani unavyoweza kutumia sentensi
	Mwanafunzi
· Atambue viunganishi katika kundi la maneno aliyopewa(k.v na, pia,kwa,sababu,lakini)
· Achague viunganishi kutoka kwenye kundi la maneno yaliyo kwenye tarakilishi,aviburure na kuvitia kapuni akiwa peke yake au katika kundi
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya viunganishi kwa kuvitunga sentensi
· Atumie viunganishi kutunga sentensi mtandaoni ili wenzake wazisome na kuzisahisha
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	4
	
	Aina za maneno: Vihusishi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aewze
a) Kueleza maana ya kihusishi ili kukibainisha
b) Kutambua vihusishi ipasavyo katika sentensi
c) Kutambua vihusishi katika kundi la maneno na sentensi
d) Kuonea fahari  matumizii ya vihusishi katika mawasiliano
	Ni vihusishi gani unavyiweza kutumia katika sentensi
	Mwanafunzi
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya vihusishi na kuvitolea mifano(k.m karibu na,mbali na,chini ya,nje ya,ndani ya. Nk)
· Atambue vihusishi katika kundi la maneno aliyopewa
· Atumie vihusishi kutunga sentensi kwenye daftari akiwa pekea yake au ashirikiane na wenzake

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	1
	
	Aina za maneno: Vihusishi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aewze
a) Kueleza maana ya kihusishi ili kukibainisha
b) Kutambua vihusishi ipasavyo katika sentensi
c) Kutambua vihusishi katika kundi la maneno na sentensi
d) Kuonea fahari  matumizii ya vihusishi katika mawasiliano
	Ni vihusishi gani unavyiweza kutumia katika sentensi
	· Achague vihusishi kwenye kundi la maneno katika tarakilishi,aviburure  akiwa peke yake au kwenye vikundi
· Atumie vihusishi kutunga sentensi ili wenzake wazisome na kuzitathmini
· 
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	2
	
	Aina za maneno: Vihisishi

	Kufikia mwisho wa mada mwanaunzi aweze
a) Kueleza maana ya kihisishi ili kukibainisha
b) Kutambua vihisishi katika kundi la maneno na sentensi
c) Uonea fahari muktadha ya vihihishi katoka muktadha mbalimbali
	Ni vihisishi gani unavyiweza kutumia katika sentensi?
	Mwanafunzi 
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya kuhisishi na kuvitolea mifano(k.m  )lo! Ala! Salale! Oyee! )
· Atambue vihisishi kutunga sentensi katika kundi la maneno
· Atumie vihisishi kutunga sentensi kwenye daftari akiwa peke yake au akishirikiana na wenzake
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	3
	
	Aina za maneno: Vihisishi

	Kufikia mwisho wa mada mwanaunzi aweze
a) Kueleza maana ya kihisishi ili kukibainisha
b) Kutambua vihisishi katika kundi la maneno na sentensi
c) Uonea fahari muktadha ya vihihishi katoka muktadha mbalimbali
	Ni kihisishi vipi unavyoweza kutumia katika sentensi 
	· Achague vihisishi katika kundi la maneno katika tarakilishi aviburure na kuvitia kapundi akiwa peke yake au kwenye kundi
· Atumie vihisishi kutunga sentensti mtandaoni ili wenzake wazisome na kuzitathmini
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	4
	Kusikiliza na kuzungumza (DIRA
	Heshima,Adabu na Vyeo: Maneno ya upole

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi weze
· Kutambua maneno ya upole  yanayotumiwa katika mawasiliano
· Kutumia maneno ya upole katika mawasiliano
· Kuthamini matumizi ya maneno ya upole katika mawasiliano
	Ni maneno gani yanatumiwa kuonyesha upole katika mazungumzo?
	Mwanafunzi:
· Atambue na aeleze maana ya maneno ya upole(k.m kwenda msalani,kwenda haja kubwa,kenda haja ndogo,kuendesha,makalio,sehemu za siri na kujifungua,katika chati, mti maneno,kapu maneno,ubao,vyombo vya kidijitali nk
· Ashiriki katika kujadili maneno yay a upole wakiwa wawili wail na katika vikundi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi
Nyenzo halisi
	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	Heshima,Adabu na Vyeo: Maneno ya upole

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi weze
· Kutambua maneno ya upole  yanayotumiwa katika mawasiliano
· Kutumia maneno ya upole katika mawasiliano
· Kuthamini matumizi ya maneno ya upole katika mawasiliano
	Ni maneno gani yanatumiwa kuonyesha upole katika mazungumzo?
	· Atazame maigizo kuhusu matumizi ya maneno ya upole katika video na matandaoni 
· Ashiriki katika maigizo yanayohusu matumizi ya maneno ya upole
· Atumie maneno ya upole katika sentensi
· 

	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	2
	Kusoma

	Kusoma kwa mapana: Matini ya kidijitali

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua na kufungua  faili iliyo na kifungu cha kusoma
· Kutambua na kuzingatia hatua za kiusalama katika matumizi ya vifaa vya kidijitali
· Kusakura matini kwenye tofauti salama ili kupata vifungu vya kusoma vyenye mada lengwa
· Kutumia vyomba vya kidijitali  kwa urahisi kupata matini yanayolengwa
· Kuchangamkia maumizi ya kutafuta na kusoma  ujumbe ili kuimarisha maarifa yake
	1. Ni hatua zipi za kiusalama unazofa a kuzingatia unapotumia mtandao
2. Utafanya nini ili kufikia matini ya mtandaoni

	Mwanafunzi 
· Atambue na kuzingatia hatua za kiusalama(k.m  kutowasiliana na watuasiowajua,kuwajibika anapokusakura tovuti mbalimbali kutoka kwenye chati au kwenye tarakilishi na mtandaoa
· Atambue jina la faili lengwa  kwenye tarakilishi na kufanya mazoezi ya kufungua na kufunga
· Atambue mitandao salama yenye matini inayofiki kiwango na mahitaji yake
· Atambue umuhimu wa kutoa habari kwa mwalimu,mzazi au mlezi wake endapo atapata ujumbe kutoka kwa watu asiowajua mtandaoni na kutowasiliana nao
· 
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	3
	
	Kusoma kwa mapana: Matini ya kidijitali

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua na kufungua  faili iliyo na kifungu cha kusoma
· Kutambua na kuzingatia hatua za kiusalama katika matumizi ya vifaa vya kidijitali
· Kusakura matini kwenye tofauti salama ili kupata vifungu vya kusoma vyenye mada lengwa
· Kutumia vyomba vya kidijitali  kwa urahisi kupata matini yanayolengwa
· Kuchangamkia maumizi ya kutafuta na kusoma  ujumbe ili kuimarisha maarifa yake
	1. Ni hatua zipi za kiusalama unazofa a kuzingatia unapotumia mtandao
2. Utafanya nini ili kufikia matini ya mtandaoni

	· Atambue mtandao salama yenye matini inyoafiki kiwango na mahitaji yake
· Atambue umuhimi wa kutoa habari kwa mwalimu,mzazi au mlezi wake endapo atapata ujumbe kutoka kwa watu asiyowajua mtandaoni na kutowasiliana nao
· Atafute maana za maneno  kuhusu mada lengwa(km kaskazini,kusini,magharibi,mashariki,kaskazini mashariki,kaskazini mgharibi,kusin mashariki,kusini mgharibi  ) kwenye kamusi mtandaoni
· Asikilize matamshi na maelezo kuhusu anachakisoma mtandaoni panapowezekana
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
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	kuandika
	Kuandika Barua:Barua ya Kirafiki
	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua na kufungua  faili iliyo na kifungu cha kusoma
· Kutambua na kuzingatia hatua za kiusalama katika matumizi ya vifaa vya kidijitali
· Kusakura matini kwenye tofauti salama ili kupata vifungu vya kusoma vyenye mada lengwa
· Kutumia vyomba vya kidijitali  kwa urahisi kupata matini yanayolengwa
· Kuchangamkia maumizi ya kutafuta na kusoma  ujumbe ili kuimarisha maarifa yake
	Je,unazingatia nini ili kuandika barua nzuri ya kurafiki
Barua za kirafiki inashughulikia masuala gani
	Mmwanafunzi 
· Atambue barua ya kirafiki kwa kurejelea vielelezo vya barua za kirafika zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali aau tarakilishi
· Aandae vodokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake
· Aandike barua ya kirafiki kwa rafiki, ndugu,mazazi nk daftarini kwa kuzingatia anwani,mpangilio mzuri wa mawazo,hati safi,tahajia,kanuni za kisarufi,uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu
· Ashirikishe msamiati wa mada lengwa(diea) katika baruayake
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	12
	1
	
	Kuandika Barua:Barua ya Kirafiki
	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua barua ya kirafiki kwa kuzingatia muundo wake
· Kuandika bay a kirafiki inayozingatia mada kwa kufuata kanuni zifaazo
· Kujadili umuhimui utunzi wa barua ya kirafiki katika mawasiliano

	Je,unazingatia nini ili kuandika barua nzuri ya kurafiki
Barua za kirafiki inashughulikia masuala gani
	· Ashirikiane na wenzake kujadili mada ya barua ya kirafiki na vipengele vyake yale yanayofaa kujumuishwa
· Aandike barua ya kirafiki mtandaoni na kunisambaza kwa  wenzake na mwalimu ili wasome na kuitathmini
· Ashirikiane na wenzake katika vikundi kujadili umuhimu barua ya kirafiki aliyoandika ili waitathmini
· Ashirikiane na wenzake katika vikundi kujadili umuhimu wa barua za kirafiki katika mawasiliano
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi
Kielekezi cha barua ya kirafiki
	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	2
	sarufi
	Ngeli za Nomino:Umoja na wingi wa Nomino katika NgeliyaA-WA

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi  aweze
a) Kueleza maana ya ngeli za nomino ili kuzibainisha
b) Kutambua nomino katikangeli ya A-WA
c) Kuandika nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wingi
d) Kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya A-WA
e) Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya A-WA katika  mawasiliano
	Nomino zinazorejelea viumbe hai ni zipi
	· Aeleze maana ya ngeli za nomino
· Atambue nomino  kataika ngeli ya A-WA kenye kadi,mti maneno ,tarakilishi au kapu maneno
· Aandike nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wiingi akiwa peke yake,wawili wawili au katika makundi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	3
	
	Ngeli za Nomino:Umoja na wingi wa Nomino katika NgeliyaA-WA

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi  aweze
a) Kueleza maana ya ngeli za nomino ili kuzibainisha
b) Kutambua nomino katikangeli ya A-WA
c) Kuandika nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wingi
d) Kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya A-WA
Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya A-WA katika  mawasiliano
	Nomino zinazorejelea viumbe hai ni zipi
	· Aeleze maana ya ngeli za nomino
· Atambue nomino  kataika ngeli ya A-WA kenye kadi,mti maneno ,tarakilishi au kapu maneno
Aandike nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wiingi akiwa peke yake,wawili wawili au katika makundi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	4
	
	Ngeli za Nomino:Umoja na wingi wa Nomino katika NgeliyaA-WA

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi  aweze
a) Kueleza maana ya ngeli za nomino ili kuzibainisha
b) Kutambua nomino katikangeli ya A-WA
c) Kuandika nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wingi
d) Kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya A-WA
Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya A-WA katika  mawasiliano
	Nomino zinazorejelea viumbe hai ni zipi
	· Aeleze maana ya ngeli za nomino
· Atambue nomino  kataika ngeli ya A-WA kenye kadi,mti maneno ,tarakilishi au kapu maneno
· Aandike nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wiingi akiwa peke yake,wawili wawili au katika makundi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi

	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	13
	1
	
	Ngeli za Nomino:Umoja na wingi wa Nomino katika NgeliyaA-WA

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi  aweze
f) Kueleza maana ya ngeli za nomino ili kuzibainisha
g) Kutambua nomino katikangeli ya A-WA
h) Kuandika nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wingi
i) Kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya A-WA
Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya A-WA katika  mawasiliano
	Nomino zinazorejelea viumbe hai ni zipi
	· Asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wingi kwenye kinasasauti
· Aandike mafungu ya maneno yenye nomini ngeli ya A-WA katika umoja na wngi
· Ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya A-WA  kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi
Ya methali
	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	2
	Kusikiliza na Kuzungumza (USHAURI-NASAHA0

	Methali: Methali zinazohusu Malezi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
a) Kutambua methali katika matini tofauti
b) Kutaja methali zinahusu malezi ili kuzitumia katika mawasiliano
c) Kueleza  maana za katika mawasiliano
d) Kueleza maana za methali kuhusi malezi
e) Kutumia methali zinahusu  malezi katika mawasiliano
f) Kuchangamkia matumizi ya methali katika muktadha mbalimbali
	Ni methali gani zinahusu malezi
Methali hutumiwa kufanya nini
	· Asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wingi kwenye kinasasauti
· Aandike mafungu ya maneno yenye nomini ngeli ya A-WA katika umoja na wngi
· Ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya A-WA  kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi
Ya methali
	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	3
	
	Methali: Methali zinazohusu Malezi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
g) Kutambua methali katika matini tofauti
h) Kutaja methali zinahusu malezi ili kuzitumia katika mawasiliano
i) Kueleza  maana za katika mawasiliano
j) Kueleza maana za methali kuhusi malezi
k) Kutumia methali zinahusu  malezi katika mawasiliano
Kuchangamkia matumizi ya methali katika muktadha mbalimbali
	Ni methali gani zinahusu malezi
Methali hutumiwa kufanya nini
	· Atambue methali kenye matini mbalimbali mitandaoni na kwenye chati
· Aweze kutambua methali kuhusu malezi(k.m motto umlevyo ndivyo akuavyo,motto wa nyoka ni nyoka,) kutoka kwa kundi la methali alizopewa
· Aweze kukamilisha methali alizopewa
· Ashirikiane na wenzake kueleza maana za methali kuhusu malezi
· Atumie methali kuhusu malezi katika kufungu kifupi na masimulizi akiwa peke yake,wawili wawili na katika vikundi
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi
Ya methali
	ujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	
	4
	kusoma
	Kusoma kwa ufahamu: Ujumbe na lughakatika Ushairi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi 
a) Kueleza maana ya ushairi,ubeti na mshororo ili kuvibainisha
b) Kusoma shairi kwa ufasaha kwa kuzingatia ujumbe
c) Kutambua beti na mshororo katika shairi
d) Kutambua shairi kutokana na umbo shairi
e) Kufurahia kutumia lugha ya ushairi anapozingumzia ushairi

	Unaufahamu msamiati gani wa usairi
Mashairi yanaweza kuwasilisha ujumbe gani?
	· Atambue shairi,beti na mishororo katika matini mbalimbali kama vile vitabu,chati na vile vile kwa kutumia tarakilishi
· Ashirirki katika majadiliano kuhusu maana ya shairi,ubeti na mshororo
· Asome akizingatia msamiati wa mada lengwa
· Asome au kukariri shairi kwa mahdhi mbalimbali akizingatia mjadala kuhusu ujumbe unaojitokeza kwenye shairi
· Asaome mshairi kwenye mtandao
	Kapu
maneno
Mti
Maneno
Picha
Chati
Mabango kamusi
Ya methali
	Kujaza pengo Kutunga sentensiKujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo
	

	14                                                                                                           MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA

	

AZIMIO KAZI YA KISWWAHILI MUHULA WA PILI

	WK
	KIPINDI
	MADA KUU
	MADA NDOGO
	MATOKEO TARAJIWA MAALUM
	MASWALI DADISI
	SHUGHULI ZA UFUNZAJI
	NYENZO
	TATHMINI
	REF

	1
	1
	Kusoma

	Kusoma kwa ufahamu: Ujumbena lughakatika Ushairi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kueleza maana ya ushairi,ubeti na mshororo ili kuvibainisha
· Kusoma shairi kwa ufasaha kwa kkuzingatia ujumbe
· Kutambua shairi kutokana na umbo lake
· Kufurahia 
	a) Unaufahamu msamiati  gani wa ushairi?
b) Mashairi yanaweza kuwasilisha ujumbe gani
	· Atambue shairi,beti na mishororo katika matini mbalimbali kama vile vitabu,chati na vile vile kwa kutumia tarakilishi
· Ashirirki katika majadiliano kuhusu maana ya shairi,ubeti na mshororo
· Asome akizingatia msamiati wa mada lengwa
· Asome au kukariri shairi kwa mahdhi mbalimbali akizingatia mjadala kuhusu ujumbe unaojitokeza kwenye shairi
Asaome mshairi kwenye mtandao
	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati 
Mabango
 Kamusi 
Nakala ya ushairi


	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	Kuandika

	Kuandikainsha: Insha ya maelezo:

	ufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kueleza maana ya ushairi,ubeti na mshororo ili kuvibainisha
· Kusoma shairi kwa ufasaha kwa kkuzingatia ujumbe
· Kutambua shairi kutokana na umbo lake
Kufurahia
	a) Insha ya maelezo inahusu nini?
b) Unazingatia nini unapiandika insha yako ya maeleza
	Mwanafunzi 
· Atambue vvifungu vya maelezo vilivyoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi
· Aandae vidokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake
· Aandike insha ya maelezo kuhusu mada lengwa(ushauri,nasaha) akitumia vivumishi na vielezi vifaavyo kutoa pocha dhahiri kuhusu anachokielezea akizingatia anwani, mangilio mzuei wa mawazo, hati safi,tahajia kanuni za kisarufi uakifishaji mwafaka na kwa luhga ya kiubunifu

	Kapu maneno
Picha,chati mabango
Kamusi
Kielelezo cha insha ya maelezo

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	
	Kuandikainsha: Insha ya maelezo:

	ufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kueleza maana ya ushairi,ubeti na mshororo ili kuvibainisha
· Kusoma shairi kwa ufasaha kwa kkuzingatia ujumbe
· Kutambua shairi kutokana na umbo lake
Kufurahia
	a)	Insha ya maelezo inahusu nini?
b)	Unazingatia nini unapiandika insha yako ya maeleza
	Mwanafunzi 
· Atambue vvifungu vya maelezo vilivyoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi
· Aandae vidokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake
· Aandike insha ya maelezo kuhusu mada lengwa(ushauri,nasaha) akitumia vivumishi na vielezi vifaavyo kutoa pocha dhahiri kuhusu anachokielezea akizingatia anwani, mangilio mzuei wa mawazo, hati safi,tahajia kanuni za kisarufi uakifishaji mwafaka na kwa luhga ya kiubunifu

		Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi



	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	4
	Sarufi 
	Umoja nawingi wa Nomino:Ngeli yaU-I

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino  katika ngeli ya U-i
· Kuandika nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi 
· Kuandika umoja au wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya U-I
· Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano
	Nomino zinazorejelea mimea na vitu vya kimaumbile ni zipe
	· Ashiriki na wenzake kujadili mada ya insha na muundo wa insha ya maelezo
· Aandike insha ya maelezo mtandaoni na kusambaza kwa wenzake na mwalimu ili waisome na kuithamini
· Awesome wenzake insha aliyoandika ili kusikiliza na kutathmini
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	2
	1
	
	Umoja nawingi wa Nomino:Ngeli yaU-I

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino  katika ngeli ya U-i
· Kuandika nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi 
· Kuandika umoja au wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya U-I
Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano
	Nomino zinazorejelea mimea na vitu vya kimaumbile ni zipe?
	Mwanafunzi
· Atambue nomino katika ngeli  ya U-I kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno
· Aandike nomino za ngeli ya  U-I katika umoja  na wingi akiwa peke yake ,wawili wawili au katika kundi
· Asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi kwenye  kinasasauti
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	
	

	
	2
	
	Umoja na wingi wa Sentensi: NgeliyaU-I

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino  katika ngeli ya U-i
· Kuandika nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi 
· Kuandika umoja au wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya U-I
Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano
	No nomino gani za ngeli ya U-I unazojua?
	Mwanafunzi
· Aandike mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli ya U-I katika umija na wingi
· Ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya U-I kwa hati ya mkoo au kwenye tarakilishi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	
	Umoja na wingi wa Sentensi: NgeliyaU-I

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino  katika ngeli ya U-i
· Kuandika nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi 
· Kuandika umoja au wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya U-I
Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano
	Ni nomini gani za ngeli ya U-I unazojua
	· Aunde sentensi sahihi akitumia nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi akizingatia upatanisho wa kisarufi
· Ashiriki katika mchezo wa kuchopoa kadi za sentensi zenye  nomino za ngeli ya U-I kutoka kwenye kikapu au boksi na kasha kuzisoma
· Atumie tarakilishi kuunda sentensi katika umoja au wingi akirejelea ngeli ya U-I kasha azisambazie kwa wenzake mtandaoni ili wachangie kuziboresha
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	4
	Kusikiliza na kuzungumza (BENDERAYA TAIFA)

	Kuzungumza na kujieleza kwa ufasaha:Ushai ri

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kukariri au kuimba shairi kwa kuzingatia matamshi na mahadhi mbalimbali
· Kueleza maana ya msamiati uliotumiwa katika shairi ilikukiboresha mawasiliano
· Kuelezaujumbe  wa shairi ili kudhirisha ufahamu wake
· Kuchangamkia ushairi kama njia ya kujieleza kwa ufasaha
	Ushairi unaweza kuboresha mazungumzo yako vipi?
	Mwanafunzi
· Akariri  shairi kuhusu mada lengwa(bendera ya taifa) kwa kuzingatia matamshi na mahadhi mbalimbali
· Asokilize shairi lengwa likikaririwa au kuimbwa na mwalimu, mgeni mwalikwa(mghani) au kupitia vifaa vya kidijitali
· Ashirikiane na wenzake kukariri au kuimba shairi kwa mahadhi mbalimbali
	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati 
Mabango
 Kamusi 
Nakala ya ushairi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	3
	1
	
	Kuzungumza na kujieleza kwa ufasaha:Ushai ri

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino  katika ngeli ya U-i
· Kuandika nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi 
· Kuandika umoja au wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya U-I
Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano
	Ushairi unaweza kuboresha mazungumzo yako vipi?
	· Atambue msamiati uliotumika katika ushairi kuhusu madili(k.v uhuru,bendera,rangi za bisharra,kupandisha au kushikisha bendera) na kueleza akiwa peke yake au kwa kushirikiana na wenzake
· Ashirikiane na wenzake kujadili ujumbe katika shairi
· Ajibu maswali yanayotokana na shairi alilosikiliza., aliloimba au kukariri
	Kapu maneno 
Mti maneno
 Picha Chati 
Mabango
 Kamusi 
Nakala ya ushairi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	Kusoma

	Kusoma kwa kina: Makala

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kusoma makala kwa kuzingatia vipengele mbalimbali vinavyojenga
· Kusoma na kutambua makala mbalimbali ili kukuza ufahamu
	· Kusoma hadithi kuna umuhimu gani:
· Ni ujumbe upi uliopita kwenye makala uliyowahi kusoma?

	Mwanafunzi
· Asome makala ya aina mbalimbali(k.m hadithi fupi,mchezo mfupi, mashairi mafupi)  akizingatia vipengele kama vile tahajia,sarufi wahusika na ujumbe kutoka kwa kitabu,gazeti au blogi
· Ajadiliane na wenzake kuhusu makala aliyoyasoma na umuhimu wake
· Arumie kamusi kupata maana za msamiati uliotumika katika makala
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	
	Kusoma kwa kina: Makala

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino  katika ngeli ya U-i
· Kuandika nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi 
· Kuandika umoja au wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya U-I
Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano
	· Kusoma hadithi kuna umuhimu gani:
· Ni ujumbe upi uliopita kwenye makala uliyowahi kusoma?

	Mwanafunzi
· Asome makala ya aina mbalimbali(k.m hadithi fupi,mchezo mfupi, mashairi mafupi)  akizingatia vipengele kama vile tahajia,sarufi wahusika na ujumbe kutoka kwa kitabu,gazeti au blogi
· Ajadiliane na wenzake kuhusu makala aliyoyasoma na umuhimu wake
· Atumie kamusi kupata maana za msamiati uliotumika katika makala
	Kapu maneno 
Mti maneno
 Picha Chati 
Mabango
 Kamusi 
Nakala ya ushairi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	4
	Kuandika

	Kuandika insha: Insha ya wasifu

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua insha ya wasifu kwa kuzingatia muundo
· Kuandika insha ya wasifu kwa kufuata kanuni zifaazo akizingatia vivumishi na vielezi kujenga picha dhahiri ya anachokielezea
· Kuchamkia ufunzi mzuri wa kuandika insha ya wasifu ilii kukuzi ubunifu
	Insha ya wasifu inahusu nini?
	Mwanafunzi
· Atambue insha ya wasifu kwa kurejelea vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi
· Aandae vidokezo vitavyomwongoza kuandika insha yake
· Aandike insha inayoeleza sifa za mtu kama vile mzale au mlezi,rafiki mwalimu au kiongozi yeyote(kwa kutumia vivumishi na vielezi ili kujenga pocha dhahiri ya anayoandikia) daftarini kwa kuzingatia anwani,mpangilio mzuri wa mawazo,hati safi,tahajia,kanuni za kusarufi,uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu
	Kapu maneno
Picha,chati 
mabango
Kamusi
Kielelezo cha insha ya maelezo
Insha ya wasifu

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	4
	1
	
	Kuandika insha: Insha ya wasifu

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua insha ya wasifu kwa kuzingatia muundo
· Kuandika insha ya wasifu kwa kufuata kanuni zifaazo akizingatia vivumishi na vielezi kujenga picha dhahiri ya anachokielezea
Kuchamkia ufunzi mzuri wa kuandika insha ya wasifu ilii kukuzi ubunifu
	Insha ya wasifu inahusu nini?
	· Ashiriki na wenzake  kujadili mada ya insha na muundo wa insha ya wasifu
· Aandike insha ya wasifu mtandaoni na kusambaza kwa wenzake na mwalimu ili wasome na kuitathmini
	Kapu maneno
Picha,chati 
mabango
Kamusi
Kielelezo cha insha ya maelezo
Insha ya wasifu

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	Sarufi

	Ngeli za Nomino:Umoja na wingi wa Nomino katika Ngeliya LI-YA

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA
· Kuandika nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi
· Kuandika umoja au wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-YA
· Kuchangamkia kutumia ngeli ya LI-YA katika mawasiliano
	Nomino zinazorejelea matunda ni zipi?
Nomino  zinazorejelea viungo vya mwili ni zipi?
	Atambue nomino katika ngeli ya LI-YA kwenye kadi,mti maneno,tarakilishi au kapu maneno
Aandike nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi  ankiwa peke yake, wawili wawili au kwenye vikundi
Asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya LI-YA  katika umoja na wingi kwenye tepurekodi au kinasasauti
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	
	Ngeli za Nomino:Umoja na wingi wa Nominokatika Ngeliya LI-YA

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA
· Kuandika nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi
· Kuandika umoja au wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-YA
Kuchangamkia kutumia ngeli ya LI-YA katika mawasiliano
	Nomino zinazorejelea matunda ni zipi?
Nomino  zinazorejelea viungo vya mwili ni zipi?
	· Aandike mafingu ya maneno yenye nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi
· Ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya umija na wingi wa nomino katika ngeli ya LI-YA kwa hati ya mkoo au kwenye tarakilishi

	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	4
	
	Ngeli za Nomino:Umoja nawingi wa Sentensi katika Ngeli ya LI-YA

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze :
· kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya LI-YA  katika umoja  na wingi
· kuunda sentensi sahihi akitumia nomino  za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi  akizingatia upatanisho wa kisarufi
· kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya LI-YA katika mawasiliano


	Ni nomino gani za ngeli ya LI-YA unazojua
	Mwanafunzi 
· ataje nomino za ngeli ya LI-YA(k.v jiwe – mawe,jiko-meko, yai- mayai)  katika umoja na wingi akishirikiana na wenzake katika vikundi
· asome sentensi zilizoundwa kutokanan na nomino zangeli ya LI-YA katika umoja na kwa wingi akiwa pekeyake au katika  vikundi kutoka vitabuni,tarakilishi au mtandaoni
· aunde sentensi akitumia nomino za ngeli ya LI-YA  katika umoja na wingi akizingitia upatanisho wa kisarufi
· ashiriki katika mchezo wa kuchopoa kadi za sentensi za ngeli ya LI-YA kutoka kwenye   kikapu au boksi  na kasha kizisoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Ngeli za Nomino:Umoja na wingi wa Sentensi katika Ngeli ya LI-YA

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze :
· kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya LI-YA  katika umoja  na wingi
· kuunda sentensi sahihi akitumia nomino  za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi  akizingatia upatanisho wa kisarufi
· kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya LI-YA katika mawasiliano


	Ni nomino gani za ngeli ya LI-YA unazojua
	Mwanafunzi 
· ataje nomino za ngeli ya LI-YA(k.v jiwe – mawe,jiko-meko, yai- mayai)  katika umoja na wingi akishirikiana na wenzake katika vikundi
· asome sentensi zilizoundwa kutokanan na nomino zangeli ya LI-YA katika umoja na kwa wingi akiwa pekeyake au katika  vikundi kutoka vitabuni,tarakilishi au mtandaoni
· aunde sentensi akitumia nomino za ngeli ya LI-YA  katika umoja na wingi akizingitia upatanisho wa kisarufi
· ashiriki katika mchezo wa kuchopoa kadi za sentensi za ngeli ya LI-YA kutoka kwenye   kikapu au boksi  na kasha kizisoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	
	Ngeli za Nomino:Umoja na wingi wa Nomino katika Ngeliya KI-VI

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· kutambua nomino katika ngeli ya KI-VI
· Kutambua viambishi vipatanishi vya ngeli ya KI-VI kenye mafungu ya maneno
· Kutumia nomino za ngeli ya KI-VI katika sentensi
· Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya KI-VI katika nomino
	Ni nomino zipi zilizo katika ngeli ya KI-VI 
	· Mwanafunzi atambue  nomino katika ngeli ya KI-VI(k.v kitabu – vitabu, kikombe vikombe )  kwenye kadi , mti maneno tarakilishi au kapu maneno
· Atambue  viambishi vya ngeli ya  KI-VI katika mafungu ya maneno kwa kuvipigia mstari au kuvikoleza eangi katika tarakilishi
· Atumie nomino zangeli ya KI-VI kattka sentensi akiwa peke yake wawili wawili au kwenye vikundi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	
	Ngeli za Nomino:Umoja na wingi wa Nomino katika Ngeliya KI-VI

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· kutambua nomino katika ngeli ya KI-VI
· Kutambua viambishi vipatanishi vya ngeli ya KI-VI kenye mafungu ya maneno
· Kutumia nomino za ngeli ya KI-VI katika sentensi
Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya KI-VI katika nomino
	1. Je, ni nahau zipi zinazohusu maadili
2. Je ni nahau zipi zinahusu uraia?
	· Asikilize usomaji wa senetensi zenye nomino katika ngeli ya KI-VI kutoka kwenye tepurekodi au kinasauti
· Aandike mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli ya KI-VI  katika umoja na kwa wingi
· Atuge senetnsi kwa kutumia nomino zangeli ya KI-VI  akiwa peke yake au kwenye vikundi
·  Ajaze pengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya KI-VI kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kusikiliza na Kuzungumza (MATUNDANA MIMEA)

	Nahau:Nahau za maadili nauraia

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nahau za maadili na uraia katika matini mbalimbali 
· Kutambua maana ya nahau mbalimbali za madili na  katika mazungumzo
· Kutumia nahi za madili na uraia katika mawasiliano
· Kuthamini matumizi ya nahau za madili na uraia za madili na uraia katika mawasiliano
	1. Je, ni nahau zipi zinazohusu maadili
2. Je ni nahau zipi zinahusu uraia
	· Atambue nahau za madili na uraia( k.v fanya haki, omba kibali, omba rahisi,piga hodi, omba ruhusa) katika chati, michocho, chati,kapu maneno  na katika vyombo vya kidijitali
· Ashiriki kataka kujadili na wenzake maana ya nahau za madili na uraia
· Kutumia nahau za madili na uraia kurunga sentensi akiwa peke yake wawili wawil au  kwenye vikundi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi ya msemo na nahau
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Nahau:Nahau za maadili nauraia

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua nahau za maadili na uraia katika matini mbalimbali 
· Kutambua maana ya nahau mbalimbali za madili na  katika mazungumzo
· Kutumia nahi za madili na uraia katika mawasiliano
Kuthamini matumizi ya nahau za madili na uraia za madili na uraia katika mawasiliano
	1. Kwa nini unapenda kusoma
2. Ni nini kinachokufanya uchague kitabu au makala ya kusoma?
3. Ni nini kinachovutia unaposoma hadithi
	· Atazame vibonzo vijibizana kuhusu nahau na maana  zake
· Ashirikiane na wenzake kuteua nahau za madili  na uraia kutoka kweney kundi la nahau
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi ya msemo na nahau
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	kusoma
	Kusoma kwa mapana: Matini

	· Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi awewze:
· Kutambua matini ya aina mbalimbali ya kusoma na kuchagua yanayomvutia
· Kusoma matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe na ligha iliyotumiwa
· Kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za matini

	4. Kwa nini unapenda kusoma
5. Ni nini kinachokufanya uchague kitabu au makala ya kusoma?
Ni nini kinachovutia unaposoma hadithi
	Mwanafunzi
· Atambue matini(k.v  vitabu,majarida,magazrti) yanayomvutia maktabuni na mtandaoni
· Asome matini alivyochagua ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa
· Awasimulie wenzake kuhusu matini liyosoma ili kupashana ujumbe na kuchisheana kusoma zaidi kwa ajili ya kujifurahisha
· Ajadiliane na wenzake matini ambayo wamesoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 
Nakala mbalimbali
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	
	Kusoma kwa mapana: Matini

	· Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi awewze:
· Kutambua matini ya aina mbalimbali ya kusoma na kuchagua yanayomvutia
· Kusoma matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe na ligha iliyotumiwa
· Kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za matini

	1.	Kwa nini unapenda kusoma
2.	Ni nini kinachokufanya uchague kitabu au makala ya kusoma?
3.	Ni nini kinachovutia unaposoma hadithi
	Mwanafunzi
· Atambue matini(k.v  vitabu,majarida,magazrti) yanayomvutia maktabuni na mtandaoni
· Asome matini alivyochagua ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa
· Awasimulie wenzake kuhusu matini liyosoma ili kupashana ujumbe na kuchisheana kusoma zaidi kwa ajili ya kujifurahisha
· Ajadiliane na wenzake matini ambayo wamesoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 
Nakala mbalimbali
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kusoma kwa mapana: Matini

	· Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi awewze:
· Kutambua matini ya aina mbalimbali ya kusoma na kuchagua yanayomvutia
· Kusoma matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe na ligha iliyotumiwa
· Kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za matini

	1. . je ni vitu gani vinavyoweza kuandikwa insha ya maelezo?
	Mwanafunzi
· Atambue matini(k.v  vitabu,majarida,magazrti) yanayomvutia maktabuni na mtandaoni
· Asome matini alivyochagua ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa
· Awasimulie wenzake kuhusu matini liyosoma ili kupashana ujumbe na kuchisheana kusoma zaidi kwa ajili ya kujifurahisha
· Ajadiliane na wenzake matini ambayo wamesoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kuandika

	Kuandika insha:Insha ya maelezo

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunz aweze
· Kutambua insha ya maelezo katika matini
· Kuandika insha ya maelezo kwa kufuata kanuni zifaazo
· Kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya maelezo ili kukuza ubunifu
	. je ni vitu gani vinavyoweza kuandikwa insha ya maelezo?
	· Mwnafunzi atambue vifungu vya maelezo  vilivyoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi
· Ashiriki  na wenzake kujadili  kujadili mada na muundo wa insha ya maelezo
· Aandae vidokezo vitakayomwongoza kuandika insha yake
· Aandika insha ya maelezo akizingatia mada lengwa(k,v upanzi wa miti na mimea,shamba la matunda nk) hasa akizingatia vivunishi na vielezi vifaavyo kutoa picha dhahiri kuhusu anachokieleza
	Kapu maneno
Mti maneno
Picha 
Chati
Mabango
Kamusi
Kielezi cha insha
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	
	Kuandika insha:Insha ya maelezo

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunz aweze
· Kutambua insha ya maelezo katika matini
· Kuandika insha ya maelezo kwa kufuata kanuni zifaazo
· Kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya maelezo ili kukuza ubunifu
	. je ni vitu gani vinavyoweza kuandikwa insha ya maelezo?
	· Aandike insha ya maelezo akizingatia mada lengwa (k.v  upanzi wa miti na mimea, shamba la matunda ) hasa akizingatia vivumishi na vielezi vifavyo kutoa picha dhahiri kuhusu  anachokielezea
· Aandike insha ya maelezo akizingatia  anwani, mpangilio mzuri wa mawazo hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu inayojumuisha methali na nahau alizojufunza awali
· Aandika insha ya maelezo mtandaoni na kusambaza kwa wenzake na mwalimu ili wasome na kuitathmini
· Awesome wenzake insha aliyoandika ili wasikilize na kutathmini
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Sarufi

	Umoja na wingi wa sentensi: Sentensi katika Ngeli ya KI-VI

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi
· Kuunda sentensi sahihi akitumia nomina za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi akizingatia upatanisho wa kisarufi
· Kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya KI-VI katika mawasiliano

	Ni nomino ganii za ngeli ya KI-VI  unazozijua?
	· Mwanafunzi: ataje nomino za ngeli ya KI-VI (K.V KIATU- VIATU, CHAKULA – VYAKULA) katika umoja na wingi akishirikiana na wenzake katika vikundi
· Asome sentensi zilizoandikwa na nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi akiwa peke yake au katika vikundi kutoka kutapuni, ubaoni kwenye tarakilishia au mtandaoni
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	4
	
	Umoja nawingi wa Nomino:Nomino katika Ngeliya LI-LI

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi
· Kuunda sentensi sahihi akitumia nomina za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi akizingatia upatanisho wa kisarufi
· Kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya KI-VI katika mawasiliano

	Ni nomino ganii za ngeli ya KI-VI  unazozijua?
	· Aunde swntensi akitumia nomino za ngeli ya KI-vi  katika umoja na wingi akizingatia upatanisho waa kisarufi
· Ashiriki katika michezo mya kuchopoa kadi za sentensi zenye  nomino zangeli ya KI-VI kutoka kwenye kikapu au boksi na kasha kizisoma
· Atumie tarakilishi kuunda sentensi katika umoja na wingi akirejelea ngeli ya KI-VI kasha azisambaze kwa wenzake mtandaoni ili wachangie kuziboresha
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Umoja na wingi wa Sentensi: Ngeliya LI-LI

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· -kuambua nomino katika ngeli ya LI-LI
· Kuandika nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi
· Kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-LI
· Kuachangamkia kutumia nomino za ngeli ya LI-LI  katika mawasiliano
	Ni nomino ganii za ngeli ya LI-LI unazozijua?
	· Atambue nomino katika ngeli ya LI-LI( k.m jua-jua, giza –giza, bombo- bombo) kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno
· Aandike nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi akiwa peke yake,wawili wawili au katika vikundi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	
	Umoja na wingi wa Sentensi: Ngeliya LI-LI

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· -kuambua nomino katika ngeli ya LI-LI
· Kuandika nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi
· Kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-LI
Kuachangamkia kutumia nomino za ngeli ya LI-LI  katika mawasiliano
	Ni nomino ganii za ngeli ya LI-LI unazozijua?
	· Asikilize usomaji wa nomino katika ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi kwenye tepurekodi au kinassauti
· Aandike mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli ya LI-LI  katika umoja na wingi
· Ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya LI-LI kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	Kusikiliza na Kuzungumza (WANYAMAWA PORINI)

	Visawe:Visawe vya maneno mawili

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya visawe ili kukibainisha
· Kutambua visawe vya maneno mawili katika kundi la maneno
· Kutumia visawe vya kiwango chake ifavyo katika mawasiliano
· Kuthamini matumizi ya visawe katika mawasiliano
	1. Unajua maneno gani ya Kiswahili yaliyo na maana sawa.
	· Aeleze maana ya neon kisawe akiwa peke yake au kwa kujadiliana na wenzake
· Atambue visawe vya maneno mawili vya kiwango chake(k.v tembo- ndovu  baba, barua-waraka) kwa kurejelea kapu maneno, kadi za maneno na mti maneno
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
Nakal ya  visawe
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Visawe:Visawe vya maneno mawili

	· Kueleza maana ya visawe ili kukibainisha
· Kutambua visawe vya maneno mawili katika kundi la maneno
· Kutumia visawe vya kiwango chake ifavyo katika mawasiliano
· Kuthamini matumizi ya visawe katika mawasiliano
	Unajua maneno gani ya Kiswahili yaliyo na maana sawa.
	· Aeleze maana ya neon kisawe akiwa peke yake au kwa kujadiliana na wenzake
· Atambue visawe vya maneno mawili vya kiwango chake(k.v tembo- ndovu  baba, barua-waraka) kwa kurejelea kapu maneno, kadi za maneno na mtimaneno
· Aambatanishe visawe katika kapu maneno,mti maneno,ubao,chati vyombo vya kidijitali kadi za maneno nk
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
Nakal ya  visawe
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Visawe:Visawe vya maneno mawili

	· Kueleza maana ya visawe ili kukibainisha
· Kutambua visawe vya maneno mawili katika kundi la maneno
· Kutumia visawe vya kiwango chake ifavyo katika mawasiliano
· Kuthamini matumizi ya visawe katika mawasiliano
	Unajua maneno gani ya Kiswahili yaliyo na maana sawa.
	· Ahusishe visawe na vifaa  halisi,picha mchoro kwenye chati, vitabu au katika vyombo vya kidijitali
· Ashiriki kujadilin visawe mbalimbali katika vikundi vya wanafunzi wawili wawili au zaidi
· Atumie kisawe kimoja kuchukua nafasi ya kingine katika sentensi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	Kusoma

	Kusoma kwa ufahamu: Mchezo mfupi wa kuigiza

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mchezo wa kuigiza,mhusika na maelekezo
· Kutambua mchezo wa kuigiza katika matini
· Kutambua wahusika na maelekezo katika mchezo mfupi ya kuigiza
· Kusoma mchezo mfupi wa kuigiza kwa ufasaha kwa kuzingatia ujumbe
· Kuigiza mchezo mfupi kwa kuzingatia maelekezo
· Kufurahia kusoma michezo na kuiigiza
	1. Je,mhusika katika mchezo wa kuigiza  ni nini
2. Je, maelekezo katika mchezo wa kuigiza ni  nini?
3. Je,unapata vipi ujumbe katika mchezo wa kuigiza
	· Ashiriki katika majidiliano kuhusu maana za maelekezo wa kuigiza,mhusika na maelezo
· Atambue mchezo wa kuigiza wahusika na maelekezo katika marini mbalimbali kama vile vitabu,chati na vile vile kwa kutumia tarakilishi
· Atazame mchezo mfupi wa kuigiza ukiigiziwa darasani au kwenye vifaa vya kidijitali
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	
	Kusoma kwa ufahamu: Mchezo mfupi wa kuigiza

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mchezo wa kuigiza,mhusika na maelekezo
· Kutambua mchezo wa kuigiza katika matini
· Kutambua wahusika na maelekezo katika mchezo mfupi ya kuigiza
· Kusoma mchezo mfupi wa kuigiza kwa ufasaha kwa kuzingatia ujumbe
· Kuigiza mchezo mfupi kwa kuzingatia maelekezo
· Kufurahia kusoma michezo na kuiigiza
	1.	Je,mhusika katika mchezo wa kuigiza  ni nini
2.	Je, maelekezo katika mchezo wa kuigiza ni  nini?
3.	Je,unapata vipi ujumbe katika mchezo wa kuigiza
	· Ashiriki katika majidiliano kuhusu maana za maelekezo wa kuigiza,mhusika na maelezo
· Atambue mchezo wa kuigiza wahusika na maelekezo katika marini mbalimbali kama vile vitabu,chati na vile vile kwa kutumia tarakilishi
· Atazame mchezo mfupi wa kuigiza ukiigiziwa darasani au kwenye vifaa vya kidijitali
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kusoma kwa ufahamu: Mchezo mfupi wa kuigiza

	· Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mchezo wa kuigiza,mhusika na maelekezo
· Kutambua mchezo wa kuigiza katika matini
· Kutambua wahusika na maelekezo katika mchezo mfupi ya kuigiza
· Kusoma mchezo mfupi wa kuigiza kwa ufasaha kwa kuzingatia ujumbe
· Kuigiza mchezo mfupi kwa kuzingatia maelekezo
· Kufurahia kusoma michezo na kuiigiza
	· Je,mhusika katika mchezo wa kuigiza  ni nini
· Je, maelekezo katika mchezo wa kuigiza ni  nini?
Je,unapata vipi ujumbe katika mchezo wa kuigiza
	· Asome michezo ya kuigiza akizingatia maelekezo na ujumbe
· Ashiriki mjadala kuhusu ujumbe unaojitokeza kwenye mchezo wa kuigiza
· Asome mchezo wa kuigiza kwenye mtandao
· Ajibu maswali yanayotokana na mchezo wa kuigiza aliosoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kuadika

	Kuandika insha:Insha ya masimulizi

	Kufikia mwisho wa mada  mwanafunzi aweze
· Kutambua insha ya mazimulizi kwa kuzongatia muundo
· Kuandika insha ya masimulizi kwa kufuata kanuni zifaazo
· Kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya masimulizi ili kujenga ubunifu wake

	1. Insha ya masimulizi inahusu nini:
2. Je unazingatia nini ili kuandika insha ya masimuli
	· Atambue insha ya masimulizi kwa kurejelea vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au matini
· Aandae vidikezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake
· Aandike insha inayosimulia kisa cha tukia linalohusiana na wanyama wa porini kwa kuzingatia anwani,mpangilio mzuri wa mawazo, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu
	Kapu maneno
Mti maneno
Picha 
Chati
Mabango
Kamusi
Kielezi cha insha
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	
	Kuandika insha:Insha ya masimulizi

	Kufikia mwisho wa mada  mwanafunzi aweze
· Kutambua insha ya mazimulizi kwa kuzongatia muundo
· Kuandika insha ya masimulizi kwa kufuata kanuni zifaazo
· Kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya masimulizi ili kujenga ubunifu wake

	1. Insha ya masimulizi inahusu nini:
2. Je unazingatia nini ili kuandika insha ya masimuli
	· Ashiriki na wenzake kujadili mada ya insha  na muundo wa insha ya masimulizi
· Aandike insha  ya masimulizi mtandaoni na kusambaza kwa wenzake na mwalimu ili waisome na kutathmini
· Awesome na wenzake insha ilioyoandikwa ili wasikilize na kuitathmini
	Kapu maneno
Mti maneno
Picha 
Chati
Mabango
Kamusi
Kielezi cha insha
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Sarufi

	Mnyambuliko wa vitenzi: Kauliya Kutenda

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi ili kukibainisha
· Kueleza maana kauli za kutenda,kutendea ili kuzitofautisha
· Kutambua vitenzi katika kauli za kutenda,kutendea na kutendwa ipasavyo anapowasiliana
· Kuchangamkia matumizi ya vitenzi katika kauli za kutenda,kutendea na kutendwa kwenye mawasiliano
	Je,vitenzi vinaweza kubadilika vipi mwishoni ili kuleta maana mbalimbali?
	· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi, kauli ta kutenda, kutendea na kutendwa
· Atambue vitenzi katika kauli za kutenda,kutendea, na kutendwa katika chati
· Anyambue vitenzi katika kauli lengwa akiwa peke yake, wakiwa wawili na katika vikundi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Mnyambuliko wa vitenzi: Kauliya Kutendea

	· Kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi ili kukibainisha
· Kueleza maana kauli za kutenda,kutendea ili kuzitofautisha
· Kutambua vitenzi katika kauli za kutenda,kutendea na kutendwa ipasavyo anapowasiliana
· Kuchangamkia matumizi ya vitenzi katika kauli za kutenda,kutendea na kutendwa kwenye mawasiliano
	Je,vitenzi vinaweza kubadilika vipi mwishoni ili kuleta maana mbalimbali?
	· Ashirikiane na wenzake kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi, kauli ta kutenda, kutendea na kutendwa
· Atambue vitenzi katika kauli za kutenda,kutendea, na kutendwa katika chati
· Anyambue vitenzi katika kauli lengwa akiwa peke yake, wakiwa wawili na katika vikundi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Mnyambuliko wa vitenzi: Kauliya Kutendwa

	· Kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi ili kukibainisha
· Kueleza maana kauli za kutenda,kutendea ili kuzitofautisha
· Kutambua vitenzi katika kauli za kutenda,kutendea na kutendwa ipasavyo anapowasiliana
· Kuchangamkia matumizi ya vitenzi katika kauli za kutenda,kutendea na kutendwa kwenye mawasiliano
	Je,vitenzi vinaweza kubadilika vipi mwishoni ili kuleta maana mbalimbali?
	· Atumie vitenzi katika kauli lengwa katika sentensi
· Ashirikiane na wenzake kujaza mapengo katika jedwali la mnyambuliko wa vitenzi kwenye daftari au kwa kutumia tarakilishi
· Aandike sentensi upwa kwa kutumia vitenzi katika kauli mbalimbali
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	Kusikiliza na Kuzungumza (AFYABORA)

	Mazungumzo: Mazungumzo katika miktadha isiyorasmi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi:
· Kutambua muktadha ya mawasiliano isiyo rasmi
· Kutumia lugha kuhusiana ipasavyo katika miktadha isiyo rasmi
· 
	Ni nini tunatumia lugha isiyo rasmi?
	· Atambue mazungumzo yasiyo rasmi kwa kutazama maigizo ya mazungumzo lengwa kwenye video na tarakilishi
· Ashirikiane na wenzake katika kuigiza mazungumzo katika muktadha isiyo rasmi(k.m  akicheza na wenzake,akizungumza na wazazi,ndugu au nyanya mumbani) a
· Atambue umuhimi wa nidhamu ya lugha,hata katika mazingira yasiyo rasmi(k.v kutumia lugha ya kiupole, heshima,na kumpe mwenzake nafasi ya kuzungumza na kusikiliza kwa  makini katika mazungumzo)
· 
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Mazungumzo: Mazungumzo katika miktadha isiyorasmi

	Kufika mwisho wa mada, mwanafunzi aweze
· Kutambua muktadha ya mawasiliano isiyo rasmi
· Kutumia lugha isiyo husiana ipasavyokatika miktadha isiyo rasmi
· Kichangamkia matumizi ya lugha katika miktadha isiyo rasmi
	Ni nini tunatumia lugha isiyo rasmi?
	· Ashirikiane na wenzake kutaja muktadha ya mazungumzo yasiyo rasmi(k,v wanapocheza,wanapozungumza na mwarafiki,wakiwa nyumani nk)
· Asikilize mazungumzo kati ya motto na babu au nyanya ama kati ya watoto peke  yaliyorekodiwa kwa kutumia vifaa vya kidijitali
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kusoma

	Kusoma kwa mapana: Matini

	Kufikia mwisho wa muhula mwanafunzi aweze
· Kutambua matini ya kusoma ya aina mbalimbali na kuchagua zinazomvutia
· Kusoma matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa
· Kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za matini ili kupanua mawazo yake
	Kwa nini unapenda kusoma?
Ni nini kinachafanya uchague kitabu au makala ya kusoma
Ni nini  kinachovutia unaposoma hadithi
	· Atambue matini (vitabu, majarida, magazeti) yanoyovutia muktadha na mtandaonii
· Asome matini aliyochagua(yakijumuisha) yale mada ya afya boota) ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa
· Asasimulia wenzake kuhusu matini aliyosoma ili kupashana ujumbe na kuchcheana kusoma zaidi kwa ajili ya kujifurahisha
· Ajadiliane na wenzake matini ambayo wamesoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	1
	
	Kusoma kwa mapana: Matini

	Kufikia mwisho wa muhula mwanafunzi aweze
· Kutambua matini ya kusoma ya aina mbalimbali na kuchagua zinazomvutia
· Kusoma matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa
· Kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za matini ili kupanua mawazo yake
	Kwa nini unapenda kusoma?
Ni nini kinachafanya uchague kitabu au makala ya kusoma
Ni nini  kinachovutia unaposoma hadithi
	· Atambue matini (vitabu, majarida, magazeti) yanoyovutia muktadha na mtandaonii
· Asome matini aliyochagua(yakijumuisha) yale mada ya afya boota) ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa
· Asasimulia wenzake kuhusu matini aliyosoma ili kupashana ujumbe na kuchcheana kusoma zaidi kwa ajili ya kujifurahisha
· Ajadiliane na wenzake matini ambayo wamesoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 
Nakala mbalimbali
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kusoma kwa mapana: Matini

	Kufikia mwisho wa muhula mwanafunzi aweze
· Kutambua matini ya kusoma ya aina mbalimbali na kuchagua zinazomvutia
· Kusoma matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa
Kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za matini ili kupanua mawazo yake
	Kwa nini unapenda kusoma?
Ni nini kinachafanya uchague kitabu au makala ya kusoma
Ni nini  kinachovutia unaposoma hadithi
	· Atambue matini (vitabu, majarida, magazeti) yanoyovutia muktadha na mtandaonii
· Asome matini aliyochagua(yakijumuisha) yale mada ya afya boota) ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa
· Asasimulia wenzake kuhusu matini aliyosoma ili kupashana ujumbe na kuchcheana kusoma zaidi kwa ajili ya kujifurahisha
· Ajadiliane na wenzake matini ambayo wamesoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 
Nakala mbalimbali
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kuandika

	Kuandika insha:Insha ya maelezo

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua  insha ya maelezo katika matini
· Kuandika insha ya maelezo kwa kufuata kanuni zifaazo
· Kuchangamkia utunzi wa insha ya maelezo ili kujenga ubunifu wake
	Je, ni vitu gani vinavyoweza kutungiwa insha ya maelezo
Ni mambo gani unayo unastahili kuzingatia unapoandika insha ya maelezo
	· Atambue vifungu vya maelezo vilivyoandikwa kwenye matini  mbalimbali au tarakilishi
· Aandae vidokezo vitakayomwongoza kuandika insha yake
· Aandike insha ya maelezo akitumia lugha vifaavyo kutoa picha dhahiri kuhusu anachokieleza
· Aandike insha ya maelezo akizingatia anwani,mpangilio mzuri wa mawazo hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi uakifishaji mwafaka na lugha ya kiubunifu inayojumuisha methali na nahau alizofunza awali
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 
Nakala mbalimbali
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kuandika insha:Insha ya maelezo

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze
· Kutambua  insha ya maelezo katika matini
· Kuandika insha ya maelezo kwa kufuata kanuni zifaazo
· Kuchangamkia utunzi wa insha ya maelezo ili kujenga ubunifu wake
	Je, ni vitu gani vinavyoweza kutungiwa insha ya maelezo
Ni mambo gani unayo unastahili kuzingatia unapoandika insha ya maelezo
	· Ashiriki na wenzake kujadili  mada ya insha( ihusiane na mada ya fya bora) na muundo wa insha ya maelezo
· Aandike insha ya maelezo mtandaoni na kusambaza kwa wenzake na mwalimu ili wasome na kuitathmini
· Awesome wenzake insha aliyoandika ili wasikilize na luitathmini
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 
Nakala mbalimbali
	kujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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								MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA PILI

























	
AZIMIO YA KAZI YA KISWAHILI MUHULA WA TATU

	WK
	KIPINDI
	MADA KUU
	MADA NDOGO
	MATOKEO TARAJIWA MAALUM
	MASWALI DADISI
	SHUGHULI ZA UFUNZAJI
	NYENZO
	TATHMINI
	REF

	1
	1
	Sarufi

	Vinyumevya Nomino

	Kufikia mwisho wa muhula mwanafunzi:
a) Kueleza maana ya kinyume cha nomino ili kukibainisha
b) Kutambua vinyume vya nomino katika matini
c) Kuunda senetnsi kwa kutumia vinyume vya nomino ipasavyo
d) Kuchangamkia matumizi ya vinyume vya nomino katika mawasiliano ya kila siku
	Je. Ni nomino gani unazoweza kutambua vinyume vyake?
	Mwanafunzi
· Atambue vinyume vya  nomino(kv,rafiki-acha mgeni- mwenyeji,furaha-huzuni,uhuru –utumwamfalme-malkio,usiku-mchana tajiri-maskini, nk).katika kadi za maneno,kapu mamaneno mti maneno au vifaa vya kidijitali.
· Ashirikiane na wenzake kutafuta kinyume vya nomino ka kurejelea orodha ya nomino alizopewa
· Atalii mazingiza yake na kuunda orodha ya vinyume vyanomino za viti halisi anayoweza kuatmbua
· Atunge sentensi kwa kutumia vinyume vya nomino kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi	
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	2
	
	Vinyumevya Nomino

	Kufikia mwisho wa muhula mwanafunzi:
a) Kueleza maana ya kinyume cha nomino ili kukibainisha
b) Kutambua vinyume vya nomino katika matini
c) Kuunda senetnsi kwa kutumia vinyume vya nomino ipasavyo
d) Kuchangamkia matumizi ya vinyume vya nomino katika mawasiliano ya kila siku
	Je. Ni nomino gani unazoweza kutambua vinyume vyake?
	Mwanafunzi
· Atambue vinyume vya  nomino(kv,rafiki-acha mgeni- mwenyeji,furaha-huzuni,uhuru –utumwamfalme-malkio,usiku-mchana tajiri-maskini, nk).katika kadi za maneno,kapu mamaneno mti maneno au vifaa vya kidijitali.
· Ashirikiane na wenzake kutafuta kinyume vya nomino ka kurejelea orodha ya nomino alizopewa
· Atalii mazingiza yake na kuunda orodha ya vinyume vyanomino za viti halisi anayoweza kuatmbua
· Atunge sentensi kwa kutumia vinyume vya nomino kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi	
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	Kusikiliza na Kuzungumza (KUKABILIA NA NA UHALIFU)

	Tashbihi: Tashbihi za kimo naumbo

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya tashbihi ili kukibainisha
b) Kutambua tashbihi za kimo na umbo katika matini
c) Kutumia tashbihi za kimo na umbo kwa usahihi katika sentensi
d) Kufurahia matumizi ya tashbihi za kimo na umbo katika mawasiliano
	Ni tashbihi zipi kutumiwa kuelezea kimo na umbo la kitu?
	· Mwanafunzi aweze kuelezea maana ya tashbihi
· Atambua tashbihi za kimo na umbo(k.v mrefu kama twiga, mfupi kama nyundo. Mwembamba kama shindano) katika  vitabu chati, na vyombo vya kidijitali
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Tashbihi: Tashbihi za kimo naumbo

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya tashbihi ili kukibainisha
b) Kutambua tashbihi za kimo na umbo katika matini
c) Kutumia tashbihi za kimo na umbo kwa usahihi katika sentensi
d) Kufurahia matumizi yatashbihi za kimo naumbo katika mawasiliano
	Ni tashbihi zipi kutumiwa kuelezea kimo na umbo la kitu?
	· Arejelea picha au mchoro kwenye chati au tarakilishi ili kutumia tashbihi zifaazo kutolea maelezo
· Atunge sentensi akitumia tashbihi za kimo au umbo akiwa peke yake au katika vikundi
· Akamilishe senetnsi zinazolinganishwa vitu viwili kwa kutumia tashbihi za kimo au umbo
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	2
	1
	Kusoma

	Kusoma kwa mapana: Matini ya kidijitali

	Kufikia mwisho mwa mada mwanafunzi aweze
a) Kutambua na kuzingatia hatua za kiusalama katika matumizi ya vifaa vya kidijitali
b) \kutambua na kufungua faili iliyo na kufungu cha kusoma ili kuimarisha umilisi wake wa kutumia tarakilishi
c) Kusakura matini kweney tovuti salama ili kupata vifungu vya kusoma vyeneye mada lengwa
d) Kusoma matini lengwa ili kupata ujumbe
e) Kuchangamkia matumizi ya vifaa vya kidijitali katika kutafuta na kusoma  ujumbe ili kuimarisha maarifa yake
	Ni nakala gani ambavyo umewahi kusoma mtandaoni?
Ukitaka kufikia matini ya kusoma matandaoni utafanya nini?
Utafanya nini mtu usiyemjua akikutumia ujumbe mtandaoni
?
	Mwa nafunzi
Atambue na kuzingatia hatua za kiusalama kutoka kwenye chati au kwenye tarakilishi au m mitandao
· Atambue jina la faili lengwwa kwenye tarakilishi na kufanya mazoezi ya kufungua na kuifunga
· Atambue mitandaao salama yenye matini yanayofiki kiwango na mahitaji
· Atambue umuhimu wa kutoa  habari kwa mwalimu,mzazi au mlezi wake aendapo atapata ujumbe kutoka kwa watu asiwajua mtandaoni na kutowasiliana nao
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi
projecta
	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kuadika

	Kuandika insha:Insha ya masimulizi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) Kutambua insha ya masimulizi kwa kuzingatia ujumbe,mtindo na muundo 
b) Kuandika insha ya masimulizi kwa kufuata kanuni zifaazo
c) Kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya masimulizi ili kujenga ubunifu wake
	Je, unazingatia nini ili kuandika insha nzuri ya masimulizi
	Mwanafunzi 
Atambue insha ya masimulizi kwa kurejelea vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi
Aandae vidokezo vitakayomwaongoza kuandika insha yake
Ashirirkiane na wenzake kujadili mada ya insha na muundo wa insha ya masimulizi
	Kapu maneno
Mti maneno
Picha 
Chati
Mabango
Kamusi
Kielezi cha insha
	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	3
	
	Kuandika insha:Insha ya masimulizi

	Kufikia mwisho mwa mada mwanafunzi aweze
a)	Kutambua na kuzingatia hatua za kiusalama katika matumizi ya vifaa vya kidijitali
b)	\kutambua na kufungua faili iliyo na kufungu cha kusoma ili kuimarisha umilisi wake wa kutumia tarakilishi
c)	Kusakura matini kweney tovuti salama ili kupata vifungu vya kusoma vyeneye mada lengwa
d)	Kusoma matini lengwa ili kupata ujumbe
e)	Kuchangamkia matumizi ya vifaa vya kidijitali katika kutafuta na kusoma  ujumbe ili kuimarisha maarifa yake
	Je, unazingatia nini ili kuandika insha nzuri ya masimulizi
	· Mwanafunzi 
· Atambue viambishi vinavyobainisha nyakati mbalimbali(uliopita,uliopo na ujao) kwenye sentensi kwa kutumia vifaa vya kidijitali k.v tarakilishi na projecta
· Atunge sentensi akitumia vitenzi katika nyakati mabalimbali hali ya kuendelea katika mazungumzo,kuandika daftarini au kipiga chapa kwenye tarkilishi/kipatakillishi
· Ashirikiane na wenzake katika vikundi kutaja senetensi katika wakati Fulani na kuzibainisha katrika tofauti hali ya kuendelea
	Kapu maneno
Mti maneno
Picha 
Chati
Mabango
Kamusi
Kielezi cha insha
	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	
	4
	Sarufi

	Nyakati na hali:Wakati uliopita

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze :
a) Kutambua viambishi vya nyakati kwenye vitenzi
b) Kutambua vitenzi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea
c) Kufurahia zoezi la kutunga sentensi akiwa na wenzake
	Ni vimabishi vipi hutumika kuwakilisha nyakati mbalimbali katika vitenzi
	· Atunge sentensi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea kwenye blogi ili wenzake waweze kusisoma za kuzitathmini
· Aandike upwa senetensi katika wakati mmja hali ya kuendela ziwe katika  nyakati   tofauti hali ya kuendelea

	Kapu maneno
Mti maneno
Picha 
Chati
Mabango
Kamusi
Kielezi cha insha
	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
	

	3
	1
	
	Nyakati na hali:Wakati uliopo

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze :
a) Kutambua viambishi vya nyakati kwenye vitenzi
b) Kutambua vitenzi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea
c) Kufurahia zoezi la kutunga sentensi akiwa na wenzake
	Ni vimabishi vipi hutumika kuwakilisha nyakati mbalimbali katika vitenzi
	· Atunge sentensi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea kwenye blogi ili wenzake waweze kusisoma za kuzitathmini
· Aandike upwa senetensi katika wakati mmja hali ya kuendela ziwe katika  nyakati   tofauti hali ya kuendelea daftarini
· Ajaze mapengo kwenye senetensi kwa kutumia vitenzi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea

	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Nyakati na hali:Wakati ujao haliya kuendelea

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze :
a) Kutambua viambishi vya nyakati kwenye vitenzi
b) Kutambua vitenzi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea
c) Kufurahia zoezi la kutunga sentensi akiwa na wenzake
	Ni vimabishi vipi hutumika kuwakilisha nyakati mbalimbali katika vitenzi
	· Atunge sentensi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea kwenye blogi ili wenzake waweze kusisoma za kuzitathmini
· Aandike upwa senetensi katika wakati mmja hali ya kuendela ziwe katika  nyakati   tofauti hali ya kuendelea daftarini
· Ajaze mapengo kwenye senetensi kwa kutumia vitenzi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea

	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	
	

	
	3
	Kusikiliza na Kuzungumza (MAPATO)

	Kuzungumza na kujieleza kwa ufasaha: Masimulizi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze :
a) Kutambua viambishi vya nyakati kwenye vitenzi
b) Kutambua vitenzi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea
c) Kufurahia zoezi la kutungasentensiakiwanawenzake
	Je, ni nini unachozingatia unapotoa simulizi
	Asikilize masimulize  ynayohusiana na mada lengwa yakitolewa na mgeni mwalikwa,mwalimu,mwanafunzi mwenzake au kutokana na vifaa vya kidijitali
Abuni simulizi na mada husika kwa kutazama picha ,mchoro au kijadiliana na wenzake
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kuzungumza na kujieleza kwa ufasaha: Masimulizi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) kusimulia tungo kwa kuzingatia mada ,ubunifu au usanifu wa lugha mbele ya wenzake
b) kutumia ishaara zifaazo ili kuimarisha masimulizi  yake
c)  kuchangamkia masimulizi katika mazingira mbalimbali
	Je, ni nini unachozingatia unapotoa simulizi
	Atoe maelezo kuhusu mada lengwa(k.v jinsi ya kujipatia riziki,jinsi ya kutumia mapato yake nk
atumie ishara za mwili ziffazo k,v ishara za uso,za mkono,mabega kuimarisha masimulizi yake
ajadiliane na wenzake kuhusu ubora wa masimulizi aliyosikiliza
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kusoma

	Kusoma kwa ufahamu: Kifungucha hadithi

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) Kuambua msaamiati wa mapato uliotumika katika hadithi ili kuimarisha ufahamu
b) Kutumia msamiati kengwa kwa  usahihi katika sentensi
c) Kusoma kifungu kwa ufasaha ili kuimarisha ufahamu
d)  Kuonyesha ufahamu wa kifungu ili kuimarisha ufahamu
e) Kujenga mazoea ya usomaji bora katika maisha ya kila siku
	Unajua shughuli gani za mapato?
Je  kwa  nini mapato ni muhimu?
	· Aigize wenzake matukio yanayolenga msamiati lengwa
· Arazame vibonzo vinavyonyesha shughuli za mapato kweney tarakilishi au video
· Asome kifungu kuhusu mapato kweney au kweney tarakilishi akiwa peke yake,wawili wawili au katika vikundi
· Atoe muhtasari kuhusu  kifungu alichokisoma
· Aulize au ajubu maswali kutokana na kifungu alichokisoma
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi 
Nakala mbalimbali
	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kusoma kwa ufahamu: Kifungucha hadithi

	ufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) Kuambua msaamiati wa mapato uliotumika katika hadithi ili kuimarisha ufahamu
b) Kutumia msamiati kengwa kwa  usahihi katika sentensi
c) Kusoma kifungu kwa ufasaha ili kuimarisha ufahamu
d)  Kuonyesha ufahamu wa kifungu ili kuimarisha ufahamu
e) Kujenga mazoea ya usomaji bora katika maisha ya kila siku
	Unajua shughuli gani za mapato?
Je  kwa  nini mapato ni muhimu?
	Mwanafunzi 
· Atambue barua ya kirafiki kwa kurejelea vielelezo vya barua za kirafiki zilizoandikwa kweney matini mbalimbali au tarakilishi
· Aandae vidokezo vitakymwongoza kuandika insha yake
· Ashirikiane na wenzake kujadili mada ya barua ya kirafiki au vipengele vyake
· Aandike barua ya kirafiki daftarini yeney kuzingatia mada  ya mapato kwa rafiki, ndugu,mzazi nk. Kwa kuzingatia uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kuandika

	Kuandika Barua:Barua ya Kirafiki

	
Kufikia mwisho wa mada  mwa nafunzi aweze:
a) Kutambua barua ya kirafiki kwa kuzingatia muundo
b) Kuandika barua ya kirafiki kwa kuzingatia ujumbe,mtindo na muundo ufaao
c) Kuchangamkia umuhimu wa barua ya kirafiki katika mawasiliano
	Je unazingatia nini ili kuandika barua nzuri ya kirafiki
Barua za kirafiki zina umuhimu gani?
	· Aandike barua ya kirafiki mtandaoni na kusambaza kwa wenzake na mwalimu ili wasome na luzitathmini
· Awesome wenzake barua ya kirafiki aliyoandika ili kutathmini
· Ashirikiane na wenzake katika vikunde kujadili kuhusu umuhimu wa barua za kirafiki katika mawasiliano
	Kapu maneno
Mti maneno
Picha 
Chati
Mabango
Kamusi
Kielelezo cha insha
Barua ya kieafiki
	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Kuandika Barua:Barua ya Kirafiki

	Kufikia mwisho wa mada  mwa nafunzi aweze:
d) Kutambua barua ya kirafiki kwa kuzingatia muundo
e) Kuandika barua ya kirafiki kwa kuzingatia ujumbe,mtindo na muundo ufaao
Kuchangamkia umuhimu wa barua ya kirafiki katika mawasiliano
	Je unazingatia nini ili kuandika barua nzuri ya kirafiki
Barua za kirafiki zina umuhimu gani?
	· Aandike barua ya kirafiki mtandaoni na kusambaza kwa wenzake na mwalimu ili wasome na luzitathmini
· Awesome wenzake barua ya kirafiki aliyoandika ili kutathmini
· Ashirikiane na wenzake katika vikunde kujadili kuhusu umuhimu wa barua za kirafiki katika mawasiliano
	Kapu maneno
Mti maneno
Picha 
Chati
Mabango
Kamusi
Kielelezo cha insha
Barua ya kieafiki
	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Sarufi

	Ukanushaji: Ukanushajiwa maneno na sentensi

	Kufikia mwaisho wa mada mwanafunzi aweze
a) Kueleza maana ya ukanushaji ili kukibainisha
b) Kutambua maneno ytaliyokanushwa katika kundi la maneno
c) Kutambua viambishi vya nafsi na wakati  katika maneno
d) Kukanusha maneno na sentensi kwa kuzingatia nafsi na wakati katika mawasiliano
e) Kuchangamkia ukanushaji wa maneno katika mawasiliano
	Unajua  nfsi gani?
Unajua viambishi  ganmi vya nafsi?
Unajua viambishi gani vya wakati?
	Mwanafunzi
· Ashiriki na wenzake kueleza maana ya ukanushaji
· Atambue nomino yaliyokanushwa kwenye chati,ubao, kapu maneno,mti maneno na vyombo vya kidijitali
· Atambue viambishi vya nafsi na wakati katika maneno akishirikiana na wenzake

	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Ukanushaji: Ukanushaji wa maneno na sentensi

	Kufikia mwaisho wa mada mwanafunzi aweze
a) Kueleza maana ya ukanushaji ili kukibainisha
b) Kutambua maneno ytaliyokanushwa katika kundi la maneno
c) Kutambua viambishi vya nafsi na wakati  katika maneno
d) Kukanusha maneno na sentensi kwa kuzingatia nafsi na wakati katika mawasiliano
e) Kuchangamkia ukanushaji wa maneno katika mawasiliano
	Unajua  nfsi gani?
Unajua viambishi  ganmi vya nafsi?
Unajua viambishi gani vya wakati?
	· Akanushe maneno na sentensi kizingatia nafsi na nyakati kwenye daftari au kwa kutumia tarakilishi
· Asikilize au kutazama vipindi vya ukanushaji wa nafi kupitia vyombo vya kidijitali
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Ukanushaji: Ukanushajiwa maneno na sentensi

	Kufikia mwaisho wa mada mwanafunzi aweze
a) Kueleza maana ya ukanushaji ili kukibainisha
b) Kutambua maneno ytaliyokanushwa katika kundi la maneno
c) Kutambua viambishi vya nafsi na wakati  katika maneno
d) Kukanusha maneno na sentensi kwa kuzingatia nafsi na wakati katika mawasiliano
e) Kuchangamkia ukanushaji wa maneno katika mawasiliano
	Unajua  nfsi gani?
Unajua viambishi  ganmi vya nafsi?
Unajua viambishi gani vya wakati?
	· Akanushe maneno na sentensi kizingatia nafsi na nyakati kwenye daftari au kwa kutumia tarakilishi
· Asikilize au kutazama vipindi vya ukanushaji wa nafi kupitia vyombo vya kidijitali
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Ukubwa na udogo wa Nomino: Ukubwa wa Nomino zinazoanza kwam- na zenyemzizi wa silabi moja

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya ukubwa wa nomino  ili kukibainisha
b) Kutambua nomino zilizotumika kwa herufi  m-  na zenye mizizi  was silabi moja
c)  Kutambua nomino katika hali ya ukubwa
d) Kubadilisha nomino kutoka hali ya wastani kuwa katika  hali ya ukubwa
e) Kutumia nomino katika hali ya ukubwa kweneysentensi
f) Kufurahia kutumia nomino katika hali ya ukubwa kwa usahihi ili kuimarisha mawasiliano
	Ni nomino gani unazoweza kutaja ukubwa wake?
	Mwanafunzi :
· Atambue nomino zinazoanza kwwa herufi m- na zenye mzizi wa silabi moja (k.v mti,mto,mji) kwenye chati, ubao,mti maneno , kapu maneno au kifaa cha kidijitali
· Ashiriki katika vikundi kubadilisha nomino kutoka hali ya wastani hadi hali ya ukubwa
· Ashiriki katika mchezi wa vikundi, kikundi kimoja kitaje wastani wa nomino na kingine kitaje kikubwa wa nomino hiyo
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Ukubwa na udogo wa Nomino: Ukubwa wa Nomino zinazoanza kwam- na zenyemzizi wa silabi moja

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya ukubwa wa nomino  ili kukibainisha
b) Kutambua nomino zilizotumika kwa herufi  m-  na zenye mizizi  was silabi moja
c)  Kutambua nomino katika hali ya ukubwa
d) Kubadilisha nomino kutoka hali ya wastani kuwa katika  hali ya ukubwa
e) Kutumia nomino katika hali ya ukubwa kweneysentensi
f) Kufurahia kutumia nomino katika hali ya ukubwa kwa usahihi ili kuimarisha mawasiliano
	Ni nomino gani unazoweza kutaja ukubwa wake?
	· Apewe orodha ya nomino katika hali ya ukubwa na orodha nyingine ya nomino katika hali ya wastani kwenye tarakilishi ili aziburure na kuzimbatanisha
· Atunge sentensi zinazorejelea nomino akiwa peke yake au kwenye vikundi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Ukubwa na udogo wa Nomino:Udogo wa Nomino zinazoanzakwam- na zenyemziziwa silabimoja

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya  udogo  wa nomino  ili kukibainisha
b) Kutambua nomino zilizotumika kwa herufi  m-  na zenye mizizi  was silabi moja
c)  Kutambua nomino katika hali ya udogo
d) Kubadilisha nomino kutoka hali ya wastani kuwa katika  hali ya udogo
e) Kutumia nomino katika hali ya udogo  kwenye sentensi
f) Kufurahia kutumia nomino katika hali ya udogo kwa usahihi ili kuimarisha mawasiliano
	Ni nomino gani unazoweza kutaja udogo wake?
	Mwanafunzi :
· Atambue nomino zinazoanza kwwa herufi m- na zenye mzizi wa silabi moja (k.v mti,mto,mji) kwenye chati, ubao,mti maneno , kapu maneno au kifaa cha kidijitali
· Ashiriki katika vikundi kubadilisha nomino kutoka hali ya wastani hadi hali ya udogo
· Ashiriki katika mchezi wa vikundi, kikundi kimoja kitaje wastani wa nomino na kingine kitaje udogo  wa nomino hiyo
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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	Ukubwa na udogo wa Nomino:Udogo wa Nomino zinazoanzakwam- na zenyemziziwa silabimoja

	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya  udogo  wa nomino  ili kukibainisha
b) Kutambua nomino zilizotumika kwa herufi  m-  na zenye mizizi  was silabi moja
c)  Kutambua nomino katika hali ya udogo
d) Kubadilisha nomino kutoka hali ya wastani kuwa katika  hali ya udogo
e) Kutumia nomino katika hali ya udogo  kwenye sentensi
f) Kufurahia kutumia nomino katika hali ya udogo kwa usahihi ili kuimarisha mawasiliano
	Ni nomino gani unazoweza kutaja udogo wake?
	· Apewe orodha ya nomino katika hali ya udogo na orodha nyingine ya nomino katika hali ya wastani kwenye tarakilishi ili aziburure na kuzimbatanisha
· Atunge sentensi zinazorejelea nomino akiwa peke yake au kwenye vikundi
	Kapu maneo 
Mti maneno 
Picha 
Chati 
Mabango 
Kamusi

	ujaza pengo
kutunga sentensi
kujibu maswali
kazi mradi
kuandika  tungo
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MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA TATU






