
MUHULA WA KWANZA
KIDATO CHA TATU (3)
KARATASI YA TATU (102/3)
MUDA: SAA 2 ½ 
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
MAAGIZO;
a. Swali la kwanza ni la lazima
b. Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja
c. Jibu jumla ya maswali manne
d. Kila swali ni alama 20
e.           Tumia lugha ya Kiswahili
SEHEMU YA A:USHAIRI 
Swali la lazima 
Soma shairi kisha ujibu maswali
Angawa mdogo dagaa, amekomaa
Kaanga kidogo, atakufaa
Kalia kinaya, h’ondoa njaa

Wa kwako udogo, kijana sio balaa
Na sio mzigo ,kijana bado wafaa
Toka kwa mtego ,kijana sinyanyapaa

Nasaha kidogo, kijana ukubwa jaa
Jikaze kimbogo, kijana wacha kukaa
Chimbua mhogo, kijana Husibung’aa

Na wake udogo, dagaa hajambaa
Kuliko vigogo ,dagaa hajambaa
Hapati kipigo ,dagaa hauna fazaa

Maisha si mwigo, kijana ushike taa
Sihofu  magego, Kijana nawe wafaa
Kazana kidogo, kijana kugagaa
Maswali
a)Lipe shairi hili anwani mwafaka (alama 2)
Kijana /dagaa
b)Eleza arudhi zilizofuatwa katika shairi hili (alama 4)
Mpangilio  wa beti
Urari wa vina katika kila ubeti
Urari wa mizani katika kila mshororo
Urari wa mishoror katika kila ubeti
c)Onyesha jinsi malenga alivyotumia uhuru wake. (alama 3)
Lahaja –magego
Kuboronga sarufi-na wake mdogo-na udogo wake
Inkisari-wafaa -unafaa
d)Tambua bahari katika  shairi hili kwa kutegemea;
i)Vipande vya mishororo-mathinawi-vipande viwili katika mshororo
ii)Mpangilio wa vina -mtiririko
iii)Idadi ya mishororo-tathlitha-utatu
e)Andika ubeti wa tatu kwa lugha ya nathari (alama 3)
Kijana nakupa nasaha kwamba ukubwa ni jaa na ni vizuri utie bidii kabisa kazini . Ni vizuri kuchimbua mihogo ili apate riziki.
f)Tambua mbinu za lugha zilizotumika katika shairi.(alama 3)
Istiari-jikaze kimbogo
Msemo-kuwa taa
Takriri-dagaa
Methali –ukubwa ni jaa
g)Eleza toni ya shairi hili (alama 2)
kuhimiza/ ya matumaini


SEHEMU YA B: Riwaya ya Chozi la heri na Asumpta Matei
2. Athari ya vita katika nchi ya Wahafidhina ni kioo cha bara ya Afrika. Jadili(alama 20)
I. Watu kuuawa
II. Watu kuacha makwao na kukumbilia maisha yao huku kupoteza mali kwani waliokimbia makwao na kila walichokiacha kilitekelezwa
III. Kupora maduka ya kihindi ,kiarabu na  ya Waafrika wenzao
IV. Misafara ya wakimbizi ikawa kwenye barabara na vichororo vya Wahifidhina
V. Mizoga ya watu na wanyama kutapakaa ovyo
VI. Magofu ya majumba yalioteketekezwa kwa moto
VII. Uharibifu wa  mali na mazingira
VIII. Nyimbo za uchochezi  kwa mpinzani  wa Mwekevu zinazozua ghasia baada ya uchaguzi
IX. Kuchomwa kwa magari kana kwamba ni mabiwi ya taka
X. Vilio kutoka kwa waliokuwa  wakiteketezwa
XI. Kubakwa kwa mabinti wa Kaizari yaani Lemi na Mwanaheri
XII. Askari wa Fanya Fujo uone kuwafyatulia risasi vijana walioamua kufa kishujaa
XIII. Magonjwa ya homa ya matumbo wakiwa kambini
XIV. Njaa na ukosefu wa maji kambini
XV. Kukimbilia chakula kwa watu wazima jinsi wafanyavyo watoto
Zozote 10*2=20
AU
3. Riwaya ya Chozi la heri imejaa aina mbalimabli za migogoro.Jadili(alama 20)
I. Mgogoro wa Familia ya akina Pete ambaye anaonekana hana mshabaha na babake na kupelekwa kwa bibi
II. Mgogoro wa kisiasa kuna mgogoro kati ya wafuasi wa Mwekevu na wa mpinzani wake mwanamume
III. Mgogoro wa kikoloni anapuuza sera za mwafrika  hasa za umiliki wa ardhi na kumchukua mwafrika kama mfanyikazi wake
IV. Mgogoro wa ukabila .Subira anafukuzwa na mama mke kwa sababu ya kutoka jamii tofauti.
V. Ridhaa anaitwa ‘mfuata mvua ‘ na kutengwa na wenzake waliomwita mwizi
VI. Mgogoro wa nafsi yake  Pete jambo linalomfanya kutumia dawa ya panya kwa lengo la kujiangamiza
VII. Mgogoro wa utawala vijana-wanaamua kutotoka kwa njia jambo ambalo linasababisha kupigwa risasi na kujifia
VIII. Mgogoro wa kiimani-Lily Imani yake ya Kikristo inakinzana na Imani ya Mwangeka kuwa askari
IX. Mgogoro wa kiuchumi –Dick anakataa kazi ya ulanguzi wa dawa za kulevya ila anashindwa atapata vipi chakula asipokuabali kazi hii
X. Migogoro  wa kisaikolojia darasani –Umu anaonekana akiwazia mambo mengi mwalimu anapomwambia arudi darasani .Aidha Mwanaheri anasema anashindwa kumsikiliza mwalimu juu ya mawazo yanayompitia akilini
XI. Mgogoro wa ufisadi-watu wanapewa hati miliki  ghushi.Aidha maskini ambao mashamba yao yalinyakuliwa na kuunda tume ya uchunguzi  inagwa hawapati ripoti ya uchunguzi huo.
XII. Mgororo wa kitamaduni-Tuuama licha ya kjua fika madhara a tohara yaliomkabili ,hospitalii anatetea utamaduni wa kupasha tohara wasichana
XIII. Mgogoro wa kitabaka-matajiri wanapewa mikopo ya elimu iliotengewa watoto maskini kama alivyosema Kipanga.
XIV. Mgogoro wa matibabu-Selume analalamika jinsi ambavyo viongozi katika hospitali za umma wanavyonyakuwa dawa na kuacha hospitali bila dawa.
XV. Mgogoro wa ardhi-serikali inaamua kuwaondosha watu kutoka msitu wa mamba bila kuwafidia.
Zozote 10*2=20

SEHEMU YA C: Hadithi ya Mapambazuko na machweo na hadithi nyingine 
4.”Ondoa wasiwasi mhibaka ,you are  in very safe  hands .Usiulize maswali , its okay. Tulikuja sote jana baada ya dance , umesahau hivi?’
i)Fafanua muktadha wa dondoo hili.(alama 4)
Ni maneno ya Agelica
Akimwambia Tembo
Wakiwa kwa Angelica Majengo
Tembo alikuwa amelala kwa Agelica baada ya burudani usiku uliotangulia
ii)Taja na ueleze mbinu za lugha zinazojitokeza katika dondoo.(alama 4)
mhibaka-lakabu
kuchanganya ndimi-you are in very safe hands
iii)Jadili madhara ya pombe katika jamii kama inavyodhihirika katika hadithi ya Kila Mchezea Wembe.(alama 12)
I. Huleta mgogoro katika ndoa
II. Kuvunjika kwa ndoa-bibi yake anapotaka talaka
III. Kukusosana na jamii
IV. Upofu-Tembo anapokuwa mgonjwa
V. Kifo-Moshi kufa 
VI. Kukosa utu-Tembo hamhurumii Mama  Pima anapofungwa
VII. Mama Pima kufungwa kwa sababu ya uuzaji wa pombe haramu
VIII. Kuingia mtegoni kwa vimada baada ya kulewa  kwa  anasa
IX. Kuleta ukiwa –anapokosa marafiki kuja kumwona hospitali
X. Kukosa kuwaajibika kama mzazi-watoto wa Tembo kukosa chakula
XI. Tembo kupoteza kazi
XII. Kuleta uzembe-Tembo anapomka kuchelewa 
XIII. Huleta  mappuza -Anaondoka bila kumjuza mkewe
Zozote 12*1=12
Au 
5. Eleza matatizo yanayomkumba mtoto wa kike kwa mujibu wa hadithi ya Sabina.(alama 20)
I. Nyaboke anapopata mimba akiwa kidato cha pili masomo yake yanakatika
II. Jana dume lililompa uja- uzito linamkana kumwachia  Nyaboke ulezi 
III. Nyaboke anapougua analaumiwa na jamii kupata mtoto nje ya ndoa
IV. Aanapokataa wanaume waliokuja kumchumbia na kuwakataa analaumiwa na jamii bado
V. Kukosa mtetezi – wazazi wa Sabina walipoaga na kwenda kuishi na mjombake
VI. Kudhulumiwa na jinsia yake-Yunuke bibi ya mjomba wake
VII. Kupigwa mfululizo baada ya kufika nyumbani akiwa amechelewa
VIII. Yunuke alipoiona barua alimshuku Sabina kuwa anatembea na wanaume na anamtukana sana
IX. Anachunga ng’ombe akitoka shuleni
X. Anatukanwa 
XI. Anauza maziwa kila asubuhi kabla ya kwenda shuleni
XII. Anashtumiwa kwa kosa ambalo hajafanya-eti ameiba pesa za maziwa kwa sababu hakuonekana sokoni asubuhhi hiyo
XIII. Anaamrishwa na Yunuke kwenda shambani alipotoka shuleni kukitapakiza kisozo kilichoanza kunuka
XIV. Anakamua ng’omba na kutayarisha chajio kila siku kumwachia muda mfupi wa kudurusu
XV. Anakejeliwa kuwa hakuwa na akili ya kusoma ila ya kuchangamkia barua na mambo ya wanaume tu
XVI. Kupangiwa ndoa ya mapema baada tu ya matokeo ya mtihani
XVII. Kunyimwa nafasi ya kuendelea na masomo hata kama angepasi vizuri kwa sababu yeye ni msichana
XVIII. Anaonekana kama chambo cha kunasia mali kupitia mahari ambayo yangetolewa iwapo angeozwa
XIX. Hapewi nafasi ya kujichaguliwa mume –anatafutiwa mwendesha pikipiki kama mume bila hiari yake
XX. Hahusishwi katika mipango ya ndoa yake
Zozote 20*1=20


SEHEMU YA YA D: Tamthilia  ya Bembea ya maisha na Timothy Arege
6. Tambua nafasi ya mwanamke jinsi ilivyoshughulikiwa na mwandishi katika Tamthilia hii.(alama 20) 
I. Wavumilivu-Sara  anamvumilia    Yona anapomtesa kwa kukosa kumpa  watoto
II. Hatoki katika ndoa- Yona anapomsimanga Sara  kwa kutompa mtoto mvulana
III. Msaidizi-Yona alipopoteza kazi yake kwa sababu ya ulevi anamsaidia kuwalipia watoto wao karo
IV. Sara  anaposhindwa kumhudumia Yona kwa sababu ya ugonjwa anamtafuta Dina kuliziba pengo hilo
V. Sara anamtetea Neema kwa babake  ambaye anaona hajawasidia ipasavyo
VI. Sera anaelewa mila na desturi ya kutolala kwa mwanawe aliyeolewa hivyo kumtetea Bunju bwanake Neema
VII. Neema anajumukika kuwasomesha  wanuna wake hadi chuo kikuu
VIII. Sara anamtaka Asna aolewe kwni amefikisha amri ili awaone wajukuu wake kabla hajafa
IX. Sara anamkataza Asna asimsimange Bunju kwani yeye ni kama ndugu
X. Neema anawashughulikia wazazi wake wanapokuwa wagonjwa- kuwanunulia jiko la gesi,kuwajengea nyumba na hata kuwatafutia mfanyikazi wa kuwasaidia
XI. Neema anamsaidia  mtoto wake kazi ya ziada ya shuleni-Lemi
XII. Sara anahakikisha ana mavuno ya kutosha ya mpunga kwa sababu ya familia yake
XIII. Sara amshauri Asna aache kuishi maisha ya ukata mjini arudi mashambani
XIV. Mwanamke ni kielelezo cha kupinga utamaduni uliopitwa na wakati-Asna anapopinga kuolewa eti umri umetimia
XV. Mwanamke katika hadithi anachangia kuibua ploti kwa njia tofauti tofauti
XVI. Pia amechimuza maudhui kadha wa kadha katika hadithi hii
Zozote 10*2=20
AU
7. ’Ulimwengu  umeendelea sana”
a) Weka  dondoo katika muktadha wake. (alama 4)
Haya ni maneno ya Sara
Akimwambia Neema wakiwa 
Wakiwa nyumbani kwa kina Neema kijijini
Sara alikuwa ametoka hospitalini alikokuwa akitibiwa
b) Fafanua sifa sita za msemaji.(alama 6)
I. Mkakamavu-Sara anabakia katika ndoa yake baada ya kupitia changamoto nyingi
II. Mvumilivu-Anamvumila Yona alipokosa kazi kwa kulipia watoto wake karo
III. Mhafidhina-anamtaka Asna aolewe baada ya kufikisha umri wa kuolewa
IV. Ana mapenzi ya dhati kwa mumewe-anataka kurudi shamba ili amshughulikie mumewe
V. Ana bidii-amevuna mpunga wa kutosha kwa sababu ya familia yake
c) Eleza kwa nini huku kwa msemaji hakujaendelea.(alama 10)
I. Raia haijushughulishi na maendeleo-Tunasubiri nchi zingine zizalishe sisi tutumie tu-utegemezi
II. Raia wana hujuma za kuchimbana  na  kusutana badala ya kujishughulisha na maendeleo
III. Wengi wana maneno ya kuvuta nyuma azma ya maendeleo
IV. Wanaume wengi badala wajishughlishe  na maendeleo  wanatumia muda mwingi  wakijishughulisha na ulevi
V. Wanatumia pesa zote katika ulevi na sio maendeleo
5*2=10

SEHEMU YA E: Fasihi simulizi
8. a) Taja na ufafanue hatua zozote  nne za utafiti nyanjani kwa mfuatano wake.(alama 8)
I. Maandalizi
II. Kuteua sampuli/vifani/waelekezi/wajibu
III. Kukusanya data
IV. Kuhifadhi data 
b) Tambua baadhi ya changamoto ambazo mtafiti anaweza kumbana nazo akiwa nyanjani(alama 8)
I. Kukosa idhini ya kufanya utafiti kutoka uongozi wa kiserikali  au wazee wa kijiji
II. Usafiri
III. Ukosefu wa usalama
IV. Vikwazo vya mawasiliano
V. Kuptisha muda wa kufanyia utafiti
VI. Kushindwa kufasiri lugha kutoka lugha asilia hadi pokezi
VII. Vifani kukataa kutoa maelezo wakidai kulipwa
VIII. Vifani kukataa kuwasilisha vizuri wakiogopa ugeni wa mtafiti
c) Data iliyohifadhiwa kwa njia ya maandishi inafisha vipi uhalisia wa Fasihi simulizi?(alama 4)
I. Kidato  / kiimbo /sauti hupotea
II. Ishara za mwili na miondoko haziwezi kunukuliwa kama kwa kutokea kwake
III. Maleba hayataonekana
IV. Mwingiliano wa moja kwa moja kati ya fanani na hadhira hupotea
V. Taathira ya moja kwa mja kati ya fanani na mwasilishaji hupotea
     


Mwisho
7

