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1.Tamthilia Bembea ya Maisha 
SEHEMU YA A; Tamthilia ya Bembea ya maisha na Timothy Arege

1)Kila binadamu hukabiliana na mabadiliko katika maisha yake.Thibitisha kauli ukirejelea 
Tamthilia ya Bembea ya maisha.(alama 20)
✔ Sara anapolemewa kupika anamwita Dina amsaidie
✔ Yona anapokuwa mlevi na kupoteza kazi yake Sara anawasomesha watoto wake
✔ Jamii inapomsema Sara kuhusu kutopata watoto katika ndoa yake anavumlilia
✔ Yona anapokuwa mlevi sana Sara anamvulilia na kumwita ‘mlevi wangu’
✔ Sara napokuwa mjini kwa sababu ya matibabu ,Yona anashughulika nyumbani
✔ Uhaba wa chakula unamfanya Kiwa asipende kula sana
✔ Asna anapokosa kazi baada ya kumaliza masomoyake ya chuo kikuu anajikaza 
✔ Bunju anapokataa mamamkwe Sara kulala kwake kwa sababu ya utamaduni, Neema 
anampeleka kwa Asna dadake
✔ Ghararama ya maisha inapopanda Bunju anatafuta njia mbadala ya kupata pesa 
kando na kazi yake ya kuajiriwa
✔ Tatizo la msongamano wa magari mjini linamfanya Neema kutoka mapema kila siku 
kwenda kazini
✔ Kuajiriwa kazi kwa Neema kunamfanya amwandike kijakazi Bela ili amsaidie na kazi 
za nyumbani
✔ Ukosefu wa hospitali nzuri kijijini ni sababu mojawapo ya Neema kuja kumchukua 
mamake na kumpeleka mjini kuliko na madaktari wataalamu wa kumsaidia
✔ Neema na Bunju baada ya kugombana kuhusu mchango wake kwa matibabu ya Sara 
anaamua kumuelewa hivyo ndoa yao kuendelea vyema
✔ Maradhi ya moyo yalipomlemea Sara kiasi cha kukata tamaa,Neema anamsaidia 
kupata matibabu na kurejesha matumaini yake
✔ Yona anapoona kuwa ulevi wake na kutojali kwake kunaangamiza familia yake 
anaapa kutolewa tena,
✔ Mgogoro kati ya Yona na Sara unaisha anapoachana na utamduni na kuingia jikoni na 
kumpikia mkewe kiamsha kinywa.
✔ Mgogoro kati ya Neema na Yona unaisha anapomshukuru kwa mengi mema 
aliomfanyia akiwa mtoto msichana
✔ Yona anapomwomba Sara msamaha kwa kumsababishia ugonjwa wa moyo hali hii 
inaleta utulivu katikati yao.
✔ Yona na Beni walipotofautiana kuhusu watoto wao ,Luka anafaulu kuwatuliza na 
wazee hawa wanaendelea na sherehe yao.
✔ Neema anapolalamikia ubahili wa Bunju Sara anampa sababu ya kuona uzuri wa 
Bunju hivyo kumtuliza 
SEHEMU B: USHAIRI
Maswali
a)Eleza ujumbe wa shairi hili. (alama 4)
✔ Mshairi anaeleza juhudi anazofanya mkulima akiwa kazini na matatizo anayopata 

katika kazi hiyo.
Kihisishi (alama 2)

Nimeona,kijua kinawaka , kama jehanamu!-Kuonyesha ile dhana ya jinsi mkulima anavyofanya 
kazi katika hali ngumu ya jua kali mno.
ii)Kiulizi (alama 2)
Kwa nini?Nauliza mkulima:kwani?- 
Kuonyesha msimamo wa mshairi kuhusu unyanyasaji unaofanyiwa mkulima .Mshairi 
anashangaa na amekasirishwa na hali hii ya kumnyanyasa mkulima.
d)Eleza mtindo wa lugha katika shairi hili. (alama 4)
✔ Tashibihi-kama jehanamu
✔ Maswali ya balagha-Kwa nini?
✔ Takriri-nimeona –neno hili limerudiwa rudiwa
✔ Taswira-Picha ya mkulima ambaye hana raha ;jasho linamwagika
e)Andika ubeti wa mwisho kwa lugha tutumbi. (alama 4)
Mshairi anasema kwamba ingawa anamwona mkulima akitia juhudi zake aisaidie hali yake 
kuimarika ,anashangaa kuwa badala yake anachoona mkulima ni matatizo yake 
yakiongezeka.
✔ Ingawa mkulima najitahidi licha ya matatizo hayo bado anahujumiwa haki yake na 
hafaidiki
(hoja 2*2=4)
b)Kwa kutolea mifano tambua mifano miwili ya uhuru wa mshairi. (alama 4)
✔ Inkisari-yendapo
✔ Udondoshaji wa silabi-‘wiano-uwiano
(Kutaja alama 1 mfano alama 1)
c)Onyesha umuhimu wa matumizi ya ;

